Announcement

Collapse
No announcement yet.

คล๊อก 4800+ ได้ 3.2G แต่.....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คล๊อก 4800+ ได้ 3.2G แต่.....

ผมเห็นมีคนโพสถามเกี่ยวกับการคล็อก แล้วมีท่านผู้รู้มาบอกกันว่าถ้าลดตัวคูณแล้วเพิ่มบัสไปที่ 300 แล้วจะดีกว่าทั้งๆคนที่ถามเค้าก็คล็อกได้ที่ประมาณ 3-3.2G. ถ้าบัสมันสูงเนี้ยดีกว่ายังไงเหรอครับ แล้วของผมมันโอเคหรือเปล่าครับ ออแล้วค่าHTเนี้ย เห็นในเว็บที่ผมซื้อว่าHTของ4800+คือ2000แล้วของผมมันแค่1000นี้ผิดปกติรึเปล่าครับ

ปล.1 บอร์ดผมเหมือนว่ามันจะออโต้อะครับ ผมแค่เพิ่มไฟกับเพิ่มบัสจาก200เป็น256 อยู่ๆบัสแรมและ HT Link มันก็เพิ่มตามเองครับ
    ปล.2 ที่ตัวแรมมันบอก 4-4-4-12 แต่ทำไมใน CPU-Z ค่ามันอยู่ที่ 5-5-5-18 ละครับ
    ปล.3 ไบออสผมไม่มีฟังชั่นปรับแรม ปรับได้แต่บัสสปีดกับไฟCPUกับไฟแรมแค่นั้นครับ
    ปล.4 รู้สึกบอร์ดจะเป็นเวอร์ชั่น 2.56 อะไรนี้แหละเห็นในไบออส
    นี้รูปครับ

ช่วยไขข้อสงสัยของผมหน่อยนะครับ อยากรู้ครับ เอาทุกข้อเลยนะครับ

Comment

ปล.2 ที่ตัวแรมมันบอก 4-4-4-12 แต่ทำไมใน CPU-Z ค่ามันอยู่ที่ 5-5-5-18 ละครับ
      ต้องไปปรับเองในใบออสครับ น่าจะมีนะ ลองใล่ดูดีๆ

Comment

1. HT bus200*5 = 1000 ถูกแล้ว *2 ก็ได้2000 (การปรับบัสมีผลทั้งหมด ลดตัวคูณ ht ลงอาจจะลาก bus ได้มากขึ้น คนละตัวคูณกับ cpu นะ)

2. ถ้าไม่ oc ปรับใน bios ได้ 4-4-4-12 ถ้า oc ก็ต้องปรับ 5-5-5-15 อยู่แล้ว cl ที่น้อยลงจะกินไฟมากขึ้น ต้องไปปรับด้วย

3. 4. ไม่เคยใช้ mb นี้ ตอบไม่ได้

Comment

บอร์ดท่านลดตัวคูณไม่ได้อ่ะครับ กูรูมั่ว อิอิ

Comment

ผมเห็นมีคนโพสถามเกี่ยวกับการคล็อก แล้วมีท่านผู้รู้มาบอกกันว่าถ้าลดตัวคูณแล้วเพิ่มบัสไปที่ 300
            ECS ลดตัวคูณไม่ได้มั้งครับ เห็นหลยคนที่ใช้บอกแบบนั้นกันหมด

แล้วจะดีกว่าทั้งๆคนที่ถามเค้าก็คล็อกได้ที่ประมาณ 3-3.2G. ถ้าบัสมันสูงเนี้ยดีกว่ายังไงเหรอครับ
            บัสสูงก็เหมือนถนนเลนกว้างครับ ส่งข้อมูลได้เร็วกว่าครับ ที่สปีดเท่ากัน

แล้วของผมมันโอเคหรือเปล่าครับ ออแล้วค่าHTเนี้ย เห็นในเว็บที่ผมซื้อว่าHTของ4800+คือ2000แล้วของผมมันแค่1000นี้ผิดปกติรึเปล่าครับ
            ถือว่าใช้ได้แล้วครับ HT ก็ปกติครับ ของ CPU AM2 ตัวนี้ครับ เท่านี้กันเกือบทุกเครื่องครับ เพราะ บัสมันอยู่แถวๆนี้ครับ

ปล.1 บอร์ดผมเหมือนว่ามันจะออโต้อะครับ ผมแค่เพิ่มไฟกับเพิ่มบัสจาก200เป็น256 อยู่ๆบัสแรมและ HT Link มันก็เพิ่มตามเองครับ ใช่ครับ
            ปล.2 ที่ตัวแรมมันบอก 4-4-4-12 แต่ทำไมใน CPU-Z ค่ามันอยู่ที่ 5-5-5-18 ละครับ มันก็อยู่ที่เมนบอร์ดจะให้วิ่งที่เท่าไรครับ ปรับอะไรไม่ได้ก็ต้องวิ่งเท่าที่ MB มันคิดเองครับ
            ปล.3 ไบออสผมไม่มีฟังชั่นปรับแรม ปรับได้แต่บัสสปีดกับไฟCPUกับไฟแรมแค่นั้นครับ ครับ
            ปล.4 รู้สึกบอร์ดจะเป็นเวอร์ชั่น 2.56 อะไรนี้แหละเห็นในไบออส ครับ
            นี้รูปครับ
            .

.

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

ท่านวิกรที่สุดยอดเลยครับ วันหลังตัดขัดอะไรจะได้ขอคำชี้แนะบ้าง

Comment

ซื้อคอมใหม่ จะได้แรงๆ

จบ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                    .

.
                    พี่โผมค๊าบ พี่โผม เอิ๊กกก เมพจิงๆ

Comment

Originally posted by amcrew View Post
                      บอร์ดท่านลดตัวคูณไม่ได้อ่ะครับ กูรูมั่ว อิอิ
                      นั้นกูไม่รู้ (จริงๆนะ)
                      sigpic
                      -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                      -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                      งดแรงชั่วคราว

Comment

Working...
                      X