Announcement

Collapse
No announcement yet.

วอนพี่ๆเพื่อนๆช่วยผมด้วยคร้าบ มีปัญหาคอมค้าง จนปัญญาแก้แล้ว T_T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วอนพี่ๆเพื่อนๆช่วยผมด้วยคร้าบ มีปัญหาคอมค้าง จนปัญญาแก้แล้ว T_T

สเปค
    cpu fx 6350
    ram 8gb
    m/b gigabyte 970a-d3p rev2.0 (((ของมือ2)))
    vga zotac gtx 960 2gb amp edition
    hdd 1tb no ssd (((ของมือ2)))
    psu corsair vs650
    windows 10

พึ่งจะเป็นมาได้ 3-4 อาทิต อาการคือดูyoutube เล่น facebook ค้นหาgoogle มีค้างบ้างบางรอบ ติดตั้งโปรแกรมเช่นพวกoffice ก็ค้างตอนลงเช่นกัน โปรแกรมอื่นยังไม่ค้าง
    หลักๆเลยคือเข้าเกม fifa online 4 ของgarena ค้างบ่อยมาก แต่พอกดเข้าเล่นเกม ดันไม่ค้าง ชอบค้างหน้าก่อนเข้าเล่นหรือกดหยุดเกมปรับแผ่น ชอบค้างตอนประมาณนี้
    (ค้างแบบไฟหน้าเคสแดงค้างบ้าง ดับบ้าง กดอะไรไม่ได้ คีบอร์ด เมา ค้างหมด ต้องรีเครื่องใหม่อย่างเดียว)
    เล่น pubg gta v hon ไม่มีอาการค้างเลย ผมงงอาการมากที่สุดเลยครับ T_T
    **เช็ค hdd ด้วย hdd tune pro แล้ว ไม่มีจุดแดง**
    ความร้อน อุณหภูมิ เป็นปกติ พึ่งลงwindows มาใหม่ นึกว่าจะหาย แต่ยังไม่หายครับ

อยากให้พวกพี่ๆเพื่อนๆ ช่วยผมหน่อยครับ เคยยกไปร้านแล้ว ร้านได้แต่บอกเป็นที่อาการไม่ไหลเวียนเป็นเพราะฝุ่น จึ่งทำความสะอาดชุดใหญ่ไป เพิ่มพักลมไป2ตัว ก็ยังไม่หาย
    ณ ตอนนี้จนปัญญาแล้วจริงๆ

ขอบพระคุณล่วงหน้าเป็นอย่างสูงครับ )

ค้างเพราะวินโดว์ มันกำลังอัพเดตหรือเปล่า

Comment

เช็ค hdd ด้วยอันนี้ก่อนเลยครับ CrystalDiskInfo
      https://osdn.net/projects/crystaldis...Info7_6_1.zip/

Comment

ค้างซี้ซั้วะหลายจุดแบบนี้ ผมสงสัยPSUเป็นอย่างแรกเลยครับ รองมาก็GPU

Comment

ขอบพระคุณทุกๆท่านครับ ผมจะลองทำตามดู
          พูดถึงเมนบอร์ด คงไม่มีปัญหาใช้ไหมครับ
          ทีแรกผมไร้ๆดู คิดว่าเป็นที่บอร์ด

Comment

ไอ้ค้างๆกระตุกๆ ผมมองฮาร์ดดิสอะครับ เช็คดูก่อน

edit พึ่งเห็นว่าเช็คดูแล้ว

ของผมก็ไม่เห็นจะติดbad พอผมเปลี่ยนตัวเกมส์ไปอีกลูก มันดันลื่น สายsataด้วย
            Last edited by my-unearth; 18 Jul 2018, 10:02:12.

Comment

กระทู้ FX ข้างล่างมีช่วยกันตอบดูลองไปอ่านดุครับ

Comment

ค้างๆ นี่ psu กับ hdd น่าสงสัยครับ

Comment

ครับ สงสัยคงต้องเช็ค psu และ hdd
                  เวลาเสียตังมาแล้วว T_T

Comment

ถอดการ์ด ถอดแรมมาขัดยางลบ
                    ถอดสายไฟสาย SATA ของ HDD ถอดเข้าออกๆ

แล้วลองดูว่าค้างไหม

Comment

สาย sata ยังดีอยู่ไหม

Comment

Sata พึ่งเปลี่ยนครับ คอมพึ่งทำความสะอาดชุดใหญ่ไปครับ แบบทำความสะอาดลึกๆเลย

Comment

ของผมเคยเป็นปัญหาคล้ายกันแบบนี้ จอมันเอ๋อๆ เพราะเอาจอไปเสียบกับtv box
                          มันคล้ายกันตรงที่สลับแหล่งให้สัญญาณภาพ เหมือนจอมันจำค่าเดิมอยู่
                          พอเอากลับไปต่อvga comภาพไม่ขึ้นซะงั้น บู๊ตคอมใหม่ก็ไม่ขึ้น
                          เลยถอดสายvgaเข้าออกตอนที่มันขึ้นภาพคล้ายกันแบบนี้ ภาพกลับมาปกติซะงั้น หรือไม่ก็ลองรีเซ็ตจอภาพดู

Comment

ลองดูใน event viewer มันจะบอกว่าอะไรมีปัญหากากบาทแดงๆอะ

Comment

ขอบพระคุณ?ทุกๆท่านครับ

Comment

Working...
                              X