overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: โหลด bit เลือกใช้แบบไหนดี

OverclockZone Member

Smile โหลด bit เลือกใช้แบบไหนดี

ถามความเห็นของท่านๆว่า จะซื้อ ฮาร์ดดิสและบล็อกหรือกล่อง มาเสียบต่อ router เอาไว้โหลด bit ผมมี router เอาไว้ต่อฮาร์ดดิสได้(คู่มือบอกไว้ว่าโหลดได้โดยปิดเครื่องก้อได้)หรือที่เรียกว่า nat (มั้ง) หรือจะซื้อ nootbook หรือ netbook มือ2 มาไว้โหลดดีคับ เมื่อเทียบกับความคุ้มค่ากับราคาและประสิทธ์ภาพที่ได้ แล้วอันไหนกินไฟกว่ากัน ลงทุนแบบไหนมากกว่า เห็นมีคนบอกว่าแบบฮาร์ดดิสใส่กล่องจะช้าอันนี้จิงป่าว ช่วยตอบหน่อยคับ
    ป.ล. ขอบคุณที่อ่านและตอบคับผมตั้งกระทู้ถูกห้องไหม

OverclockZone Member natdemo's Avatar

มี router แบบนี้ด้วยอ่ะ

Notebook เปิดนานๆ ร้อน เก็บไว้ทำงานดีกว่า HD ก็แพง

ผมว่าซื้อ PC ตั้งโต๊ะ ดีกว่า ทุกอย่าง on-board ให้หมด

เอาที่มันออกทีวีได้ ไม่ต้องเสียเงินซื้อจอ

ไม่ต้องกลัวไฟไหม้ เวลาเปิดทิ้งไว้

OverclockZone Member anatao's Avatar
    เตาปูน บางซื่อ วงศ์สว่าง

ไฟมันจะไหม้ด้วยเหรอครับ ผมว่าอย่างมากมันก็แค่ดับไปเองอ่ะ

OverclockZone Member nasekas's Avatar

Quote Originally Posted by kunmna View Post
    ถามความเห็นของท่านๆว่า จะซื้อ ฮาร์ดดิสและบล็อกหรือกล่อง มาเสียบต่อ router เอาไว้โหลด bit ผมมี router เอาไว้ต่อฮาร์ดดิสได้(คู่มือบอกไว้ว่าโหลดได้โดยปิดเครื่องก้อได้)หรือที่เรียกว่า nat (มั้ง)
    .. โหลดโดยปิดเครื่อง router เลยเหรอ .. ไม่น่าใช่นะครับ

.. เป็น NAS (Network Attached Storage) หรือป่าว .. มันก็เหมือน comp ขนาดเล็ก โดยส่วนมากจะเป็นระบบ linux มีทั้งแบบฝัง OS ไว้ใน rom หรือ HDD .. แต่ยังใงก็ต้องเปิดเครื่องอยู่ดี แต่มันกินไฟน้อยเท่านั้นเอง

OverclockZone Member jakkapong0's Avatar

ต่อกล่องก็ดีนะคับ ประหยัดไฟดี ของผมใช้มาเกิบปีละไม่เคยพัก

OverclockZone Member yuiieunhye's Avatar

PC ตั้งโต๊ะ นั้นแหล่ะ

phob
    Guest

เช่าโคโลถูกๆครับ เร็วแรง ประหยัดค่าไฟ เล่นเนตได้เต็มที่ ไม่อึดเป็นเรือเกลือ

แต่ถ้าอยู่ไกล กสท ก็คงต้องโหลดเองที่บ้าน ส่วนใช้อะไรดีผมก็ไม่รู้เหมือนกัน ไม่เคยใช้ ><

OverclockZone Member newsgau's Avatar

อยู่ใน กทม COLO โลด

โดโล อีกเสียงครับ ปั่นเรโชได้เยอะดี
    สนใจไปที่ กดเลยครับ

OverclockZone Member NuiZa's Avatar

ใช้ router แบบมี linux ฝังครับ + EXT HDD เน็ต 3Mb ก็โหลดจนดูไม่ทันแล้ว
    เลยไม่คิดจะมองโคน้อยเลย

OverclockZone Member jakka's Avatar

Quote Originally Posted by NuiZa View Post
    ใช้ router แบบมี linux ฝังครับ + EXT HDD เน็ต 3Mb ก็โหลดจนดูไม่ทันแล้ว
    เลยไม่คิดจะมองโคน้อยเลย

os ของ router มัน IOS ไม่ใช่หรอ - -"

OverclockZone Member MrCatZaa's Avatar

Bit Box ดีๆ ซักอัน+HDD ดีกว่า

OverclockZone Member Yuichi's Avatar

Intel Atom ก็เป็นอีกทางเลือก ประหยัดไฟดี

OverclockZone Member pramook's Avatar

Pc มือสอง ประมาณ 1500 - 2500 บาท เปิดโหลดบิตทั้งวัน...เลือกรุ่นที่กินไฟน้อยหน่อยครับ

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

Quote Originally Posted by Yuichi View Post
    Intel Atom ก็เป็นอีกทางเลือก ประหยัดไฟดี
    +1 เป็นชุดสำเร็จก้มีนะ ใส่แรมกะ hdd ก็ใช้ได้เลย

OverclockZone Member jimmyhuman's Avatar

WL-500W เลย ใช้แล้วคุ้ม เพราะผมก็ใช้อยู่ 5555
    ประหยัดไฟกว่า โล๊ด

OverclockZone Member sonkub's Avatar

Intel Atom เลยครับ M/B+CPU ไม่เกิน 2500 เอง
    แล้วก็ซื้อแค่ Ram HDD PSU แค่นั้น นอกนั้น onboard หมด รวมๆก็จะแพงแค่ HDD ที่มีขนาดใหญ่หลายลูกแค่นั้นแหละครับ
    แล้วก็หาที่มาวางเปลือง case กันไปเลย

Intel Atom แบบประกอบเมนบอดครับ ถูกมากๆ

OverclockZone Member Antares's Avatar

โหวด atom ครับ
    นอกจากจะประหยัดไฟ เอามาทำ server เล็กๆก็ได้ อิอิอิ

OverclockZone Member NuiZa's Avatar

Quote Originally Posted by jakka View Post
    os ของ router มัน IOS ไม่ใช่หรอ - -"
    ของผมใช้ Asus WL 500G V2 ครับ โมลง Oleg

Bookmarks

Bookmarks