Announcement

Collapse
No announcement yet.

เน็ต4mbแบบสายบ้าน สามารถหารให้เท่าๆกันได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เน็ต4mbแบบสายบ้าน สามารถหารให้เท่าๆกันได้ไหมครับ

พอดีจะเช่าบ้านอยู่กับเพื่อนอ่ะครับ แล้วมีปัญหาเรื่องการแบ่งความเร็วกันเพราะ ผมจะโหลดbit ส่วนเพื่อนอีก3คนจะเล่นเกม ออนไลล์

กับไม่หารแล้วผมขอ ความเร็วโหลดbit 200kb อีก 200kbให้เล่นเกมออนไล เกมจะแลคไหมครับ

ใช้QoSจำกัดได้เซ็ตในเราเตอร์ อีกโปรแกรมCFosspeed
    หรือจะลองค้นหาในgoogleก็ได้เกี่ยวกับ bandwidth

Comment

ตามท่าน amstel ครับ
      หรือเซตบิทให้ up /load ตามที่ต้องการ
      แล้วใครที่แลกก็ยิงมันเลย

เนตที่ร้านก็ทำแบบนี้
      เอามาสัก100/20 พอ ที่เหลือก็ปล่อยคนอื่นไป
      ถ้าไม่มีใครละเมิดก็ดี
      ส่วนใหญ่คนรู้มากเนี่ยแหละ ตัวดี

Comment

น่าสนใจดีนะ

Comment

เล่นเกมส์สำคัญที่ค่าอัพครับไม่งั้น มีดีเลย์ ซึ่งปรกติถ้าเน็ตดาวเต็มที่ จะต้องบีบขาอัพ ถ้าอัพเต็ม ดาวจะโดนบีบ
          เช่น เน็ต 4m/512 ถ้าดาวเต็มจะได้ประมาน 430KB ซึ่งอัพจะต้องไม่เกิน 30KB ไม่งั้นขาดาวจะไม่ถึง 430KB
          จึงคิดได้ว่า สปีดเน็ตจริง ๆ หากต้องการดาวเต็มที่แล้วตือ 4mbps/ประมาน300kbps
          * กรณีที่เป็น 4m/1m ก็ *2 เข้าไป
          ** จากนั้นก็นำสปีดที่ได้หาร 4 คน เพื่อความลงตัว(เพราะ บิท มักเบียดเบียนคนอื่น) จะได้ 1m/ประมาน 80kbps
          ****** หากใช้ QoS ของเร้าเตอร์ทั่วไป ส่วนใหญ่ทำไม่ได้ เพราะมักจำกัดได้แต่ ขาดาว แต่เกม สำคัญที่ขาอัพ
          จึงต้องใช้โปรแกรมคุมขาอัพของบิท เพื่อไม่ให้เกมแลค

Comment

ท่านเอามา 100k/15k ครับ

ขาอัพมันน้อย ก็แบ่งแบบน้อยๆ

ว่าแต่ ถ้าท่านฟิกที่ความเร็วนี้ตลอด ไม่น่ามีปัญหา

Comment

เนตที่บ้าน TRUE 256k Lan 2 เครื่องครับ (อนาถไหม ฮ่าๆ)
              รบกวนถามครับ

จากรูปผมเซตให้อีกเครื่องที่ต่อกับเร้าเตอร์ Port 1 จำกัดแบนวิดแค่ 128kbps เซตอย่างนี้ถูกแล้วใช่ไหมครับ
              ส่วนเครื่องผม port 2 ปล่อย Auto [auto ในที่นี้คือได้ 128kbps ที่เหลือจากเครื่องแรกใช่เปล่าครับ]
              มันมีให้ปรับต่ำสุด 64kbps ถ้าปรับเท่านี้ความเร็วมันจะเหลือเท่าไหร่ครับจากเนต 256k

-ตรง Priority คืออะไรครับมันมี 1- 4 [ที่ผมคิดคือความสำคัญในการจ่ายเนตให้ถ้า 4 ก็ให้เครื่องนั้นมากกว่าปะครับ]

รบกวนตอบทีนะครับว่าที่ set ถูกต้องแล้ว ใช่ไหม ^^

PS.หาวิธีแบ่งเนตมาตั้งนานเพราะพี่มันชอบโหลดบิต จะเล่นเกมส์ไม่ได้เลย มาอ่านเจอตรง QOS พอดี อุอุ
              Last edited by momokiko; 28 Jan 2009, 01:22:33.

Comment

ดันๆ

Comment

เซ็ตถูก แต่การใช้งาน อาจจะยังมีผลกระทบมาบ้างเนื่องจากการโหลดบิท จะมี session จำนวนมาก ทำให้ เน็ตช้าลงได้ครับ

ปล. ลองเซ็ต piority ช่องแลนของเราให้เป็น 1 คือ สำคัญที่สุด และให้ช่องอื่นๆ ลดน้อยลง เช่น 4-9 จะช่วยขึ้นมากครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ
                    Priority คิดว่าเลขมากยิ่งสำคัญูู^^

Comment

Originally posted by momokiko View Post
                      ขอบคุณมากครับ
                      Priority คิดว่าเลขมากยิ่งสำคัญูู^^
                      Priority คือค่าความสำคัญ ถ้าตั้งค่าให้เลขยิ่งน้อย จะยิ่งสำคัญมาก จะได้รับการ ทำงานก่อน หรือแบ่งสรรก่อน ที่ค่า Priority สูง ซิ่งมี ความสำคัญต่ำกว่า

1. แฟน
                      2. น้องสาวแฟน
                      3. เพื่อนแฟน
                      4. เพื่อนสนิท
                      5. เพื่อนร่วมงาน
                      6. เพื่อนในห้อง
                      7. เพื่อนในเกมส์
                      8. ลูกค้าหญิง
                      9. ลูกค้าชาย
                      Last edited by SpeedDIY; 29 Jan 2009, 03:22:17.

Comment

Working...
                      X