overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: สงสัยอย่างแรง !!! M/B AM2

OverclockZone Member Master_Kai's Avatar
    On Board (-_-")

Talking สงสัยอย่างแรง !!! M/B AM2

สวัสดีคร้าบบบ

วันนี้มีเรื่องมารบกวนพี่ๆ น้องๆ อีกแล้นนก๊าบบบ คือวันพรุ่งนี้ว่าจะไปซื้อ
    คอมมาซักเครื่องนึงกะเค้าซะหน่อย แต่เผอิญงบมันน้อยเลยต้องคิดแล้วคิดอีก
    คิดๆๆๆๆ (( )) และแล้วก้อคิดได้แล้นว่า พรุ่งนี้จะไปเอาอีตัวพวกนี้แหละ
    กลับบ้านมานั่งเล่นเกมซะหน่อย (สอบต้นเดือน )...

Athlon 64 3200+ .....3000
    M/B M2NPV-VM.....3000
    Ram 512/800 .......1700 (ปลายมีนาเอามาอีก 512 เปง Dual ซะที )
    Harddisk 160G..........2300
    CD writer ...............1000

ตัวนี้กะว่าเอาไว้อัพเกรดทีีหลัง แต่อยากถามว่าตัวการ์ดจอออนบอร์ด ตัวนี้ (์NVIDIA GeForce 6150) มันเล่นเกมไรได้มั่งเนี่ย ถ้าเล่นหลักๆ คง
    - Warcraft III DotA
    - Pro Evolution Soccer 6 ***
    - Pangya

ส่วนแรมใช้ของไรดีหรอที่ถูกๆ **ที่คิดไว้น่ะ Kingmax TinyBGA 512/800 เหงถูกดี
    และช่วยแนะนำร้านที่พอจะซื้อของพวกนี้ได้ในราคาประมานนี้ (+- 5%)
    ที่ Pantip or Zeer เหงเค้าบอกว่าเซียร์ถูกก่า

แค่นี้แหละก๊าบบ รบกวนด้วย
    Last edited by Master_Kai; 21 Mar 2007 at 16:36:16.

OverclockZone Member maxzerker's Avatar

Quote Originally Posted by Master_Kai View Post
    สวัสดีคร้าบบบ

วันนี้มีเรื่องมารบกวนพี่ๆ น้องๆ อีกแล้นนก๊าบบบ คือวันพรุ่งนี้ว่าจะไปซื้อ
    คอมมาซักเครื่องนึงกะเค้าซะหน่อย แต่เผอิญงบมันน้อยเลยต้องคิดแล้วคิดอีก
    คิดๆๆๆๆ (( )) และแล้วก้อคิดได้แล้นว่า พรุ่งนี้จะไปเอาอีตัวพวกนี้แหละ
    กลับบ้านมานั่งเล่นเกมซะหน่อย (สอบต้นเดือน )...

Athlon 64 3200+ .....3000
    M/B M2NPV-VM.....3000
    Ram 512/800 .......1700 (ปลายมีนาเอามาอีก 512 เปง Dual ซะที )
    Harddisk 160G..........2300
    CD writer ...............1000

ตัวนี้กะว่าเอาไว้อัพเกรดทีีหลัง แต่อยากถามว่าตัวการ์ดจอออนบอร์ด ตัวนี้ (์NVIDIA GeForce 6150) มันเล่นเกมไรได้มั่งเนี่ย ถ้าเล่นหลักๆ คง
    - Warcraft III DotA
    - Pro Evolution Soccer 6 ***
    - Pangya

ส่วนแรมใช้ของไรดีหรอที่ถูกๆ **ที่คิดไว้น่ะ Kingmax TinyBGA 512/800 เหงถูกดี
    และช่วยแนะนำร้านที่พอจะซื้อของพวกนี้ได้ในราคาประมานนี้ (+- 5%)
    ที่ Pantip or Zeer เหงเค้าบอกว่าเซียร์ถูกก่า

แค่นี้แหละก๊าบบ รบกวนด้วย
    3 Game นั้นเล่นได้สบายครับ

OverclockZone Extreme Team eXzato's Avatar

ผมว่านะ ABIT NF M2 nview ก็ดีนะครับ โอได้สูงดีออนบอร์ดก็ดี ส่วนแรมคิงแมกก็okครับ

. . . . Will Be Back To eXtreme Soon ! ! ! . . . .

OverclockZone Member Master_Kai's Avatar

มีร้านแนะนำป่าวครับ

OverclockZone Member CuteCool's Avatar

Abit nView ไม่มีของนะครับ ผมไปถามมาเมื่อวาน จะเข้าก็เดือนหน้า

OverclockZone Member BurstnovA's Avatar

ออนบอร์ด 6150 เล่นเกมที่คุณบอกมาได้แน่ครับ แถมแชร์ได้ 256M ด้วย แต่ต้อง
    อัพ bios เป็น ver. 7.05 ก่อนนะครับ
    แต่ทีนี้มันจะมีปัญหาตรงที่ว่าพอแชร์แรมแล้วแรมเครื่องคุณมันจะเหลือน้อยเกินไปน่ะสิครับ
    มันจะทำให้เล่นแล้วกระตุกอะครับ มันไม่ได้กระตุกเพราะ ออนบอร์ดมันไม่ไหวนะครับ
    แต่มันกระตุกเพราะแรมมันถูกแชร์ไปเยอะน่ะครับ

ผมว่าพวก vga onboard เดี๋ยวนี้แรงใช้ได้เลยนะครับ แต่ควรจะใช้แรม ddr2 800 ทำ dual 1G ขึ้นไปน่ะครับ

อย่างถ้าคุณมี 1 G แชร์แรมไป 256 มันก็เหลือแค่ 744 M แล้วอะครับ ถ้าเกมที่ไม่กินแรมก็เล่นได้สบายนะครับ
    winxp แรม 1 G ก็ลื่นแล้วอะครับ เพียงแต่พอเราใช้ออนบอร์ดที่แชร์แรมไปเยอะๆ แรมระบบมันก็ลดล่ะครับ

หรือหา gf7300 มือ 2 มาใช้ก็น่าจะดีนะครับ หรือ gf6200 มือ 2 ก็ได้ผมเห็นที่บอร์ดมือ 2 ขายกันประมาณ 1000 บาท
    ก็น่าจะช่วยได้เยอะนะครับ ถ้าจะใส่แรมแค่ 512 ไปก่อน แล้วค่อยไปซื้ออีก 512 มาทำ dual ทีหลัง

ผมเคยเห็นในเวปพันทิพ หรือเวปอื่น ชอบบอกว่า onboard 6150 ของ m2npv-vm กับ onboard
    6100 ของ AM2NF6G-VSTA เล่นอะไรไม่ได้ห่วย
    แต่พอไปดู spec ของที่เขาใช้จะไม่ให้มันห่วยได้ไงอะครับ ก็ดันใส่ ddr2 533/512 M อันเดียวเอง - -'

แชร์แรมไปแค่ 128 ไม่ต้อง 256 หรอกครับ แรมระบบมันก็เหลือแค่ 384 แล้ว ไม่ต้องเล่นเกมหรอกครับแค่เปิด
    ie 10 หน้าต่างมันก็ใกล้จะค้างแล้วนั่น -*-
    แบบนี้ไม่กระตุก เล่นไม่ได้ก็ไม่แปลกหรอกครับ

ผมว่า onboard สมัยนี้ถ้าจะใช้จริงก็ควรจะใส่แรมให้เยอะ แล้วก็ใช้ Mhz. สูงๆ เอาไว้นะครับ
    มันมีผลมากเลยครับ มันก็เหมือนตัวเมโมรี่ของการ์ดจอที่ใช้ ddr2 อะครับมันยังวิ่งกัน 780-900 เลย
    ถ้าเราไปเลือกใช้แรมแค่ 533 มันก็ห่วยแน่นอนอะครับ

อย่างเครื่องผมตอนแรกผมก็ใช้ออนบอร์ดกับแรม g.skill ddr2 675 1G*2 มันก็เล่นได้หมดนะครับ
    เกมที่คุณบอกมา แต่พอดีผมอยากแรงแล้วร้านเขาใจดีให้เปลี่ยน ก็เลยเปลี่ยนเป็น ddr2 800 1G*2
    มาใช้ มันเร็วขึ้นเห็นๆ เลยแหล่ะครับ อย่าง winning 6 ผมก็เล่นจอ 22wide มันก็ลื่นดีนะครับ
    ยิ่ง farcry นี่เห็นๆ ว่ามันไหลลื่นกว่าเดิมน่ะครับ แต่ผมเซ็ทแค่ 1024*768 นะครับ ตอนใช้ onboard อะครับ

ที่ตอบก็จากประสบการณ์ที่เคยใช้มาเองน่ะครับ เพราะเดี๋ยวนี้ vga onboard ก็ช่วยให้ประหยัดงบไปได้พอสมควรเหมือนกันนะครับ
    ใช้ onboard ไปก่อนแล้วเจอการ์ดจอรุ่นที่ถูกใจค่อยซื้อทีหลังก็ยังทันอะครับ

ส่วนแรมนี่ถ้าไม่ได้กะจะคล็อคผมว่าเอา rox ก็ดีนะครับหรือ pqi ก้ได้ แต่เห็นหลายๆ ท่านในบอร์ดนี้บอกกันว่า rox นี่ลากได้พอสมควรด้วย(คุ้มเงิน)
    ถ้า ddr2 800/512 M ของ rox ที่เซียร์ pc outlet ขายอยู่ราคาประมาณที่ท่าน จขกท. ตั้งงบไว้อะครับ ลองไปต่อๆ ดูหน่อยอาจได้ถูกกว่านั้นนะ
    Last edited by BurstnovA; 26 Feb 2007 at 23:47:46.

Talking

ขอบคุณท่าน BurstnovA มากมายครับ มีประโยชน์มั่กๆ ...ที่จริงผมก้อกะว่า
    จะหาการ์ดจอมาใส่ทีหลังอ่าครับ ช่วงนี้ก้อถูๆ ไถๆ กันไป

OverclockZone Member คิม's Avatar

น่าจะกลั้นใจอัดแรมไปเยอะๆก่อนเลยเอา 1G ขึ้นกำลังดี

น้ำตานองหน้า
    Guest

Ram 512/800-----------> 512/667 น่าจะพอ กลัว cpu ไม่ Supported ดู
    http://www.overclockzone.com/spin9/r...0+/index5.html

OverclockZone Member BurstnovA's Avatar

ใช่ครับ athlon64 support แรมแค่ ddr2 667 ครับ

ต้อง athlon64 x2 ถึงจะ support ddr2 800 ครับ
    แต่ถ้าใช้แรม ddr2 800 ไปเลย เวลาจะคล็อคก็ทดลงมาเป็น 667 แล้วค่อยลากขึ้นไป
    สบายกว่าครับ ^^

ตอนนี้ราคาแรมลงพอสมควรผมว่าซื้อ 800 ดีกว่านะครับ เผื่อเปลี่ยน cpu ไปใช้ x2 ทีหลัง
    จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนแรมอีก

OverclockZone Member Kunio's Avatar
    อยู่ข้างๆสาวแว่นตลอดไป...ว่าแต่จะไปหาไหนอะ ?

BF2 -1024x768 สบายๆคับ

Bookmarks

Bookmarks