overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 42

Thread: ทำไมเสียงที่ออกจาก Digital music SX ไม่ต่างจาก onboard เลยอะ

OverclockZone Member

Default ทำไมเสียงที่ออกจาก Digital music SX ไม่ต่างจาก onboard เลยอะ

ไม่แน่ใจว่ามันไปผิดปกติตรงไหนหรือเปล่า ทำไมเสียงที่ผ่าน Digital music sx ไม่ค่อยต่างกับ onboard เลย พี่ๆ ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ
    - เดิมใช้ sound card onboard ของ notebook HP
    - ใช้ลำโพง aiwa TS-CD20 (อันนี้ของเก่าครับ 55+ มีมานานละ)
    - ใช้โปรแกรมของ itune ในการเล่นเพลง

ลองฟังๆ ดูใช้ Sx กับไม่ใช้ รู้สึกไม่ค่อยต่างกันเลย พอดีเพิ่งไปซื้อมาสดๆ ร้อนๆ เลยอะครับ 55+

หรือว่าเป็นที่หูผมฟังไม่ถึงเอง

ปล. ที่บอกว่าไม่ต่าง นี่ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะครับ เสียงมันก็ดีแหละ แต่ไม่รู้สึกว่าดีขึ้นกว่าเดิม ^_^"

OverclockZone Member leahlover's Avatar

เสียงตอนเปิดวินโด ยังต่างเลยครับ จริงๆ

ถ้ายังฟังไม่ออกจริงๆว่าต่างแค่ไหนก็ขายเถอะครับ ถือว่าคุณเป็นคนโชคดี ที่ไม่ต้องเสียตังเยอะแล้ว อิอิ

OverclockZone Member qoloq's Avatar
    หาดใหญ่ จ.สงขลา

เอามาแลกกับ 2ZS เพิ่มเงินให้เอาใหม อิอิ

งะๆ T_T หรือว่ามันต้อง burn ก่อนแบบหูฟังปะครับ?? แบบว่าใช้ไปนานๆ เสียงจะดีขึ้น

OverclockZone Member nra's Avatar

เปลี่ยนลำโพงดูครับแล้วจะรู้ความต่าง

ลองเปลี่ยนลำโพงดูครับ

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

ดีแล้วที่ฟังแล้วไม่ต่าง^^ ขายซะหาเงินมาซื้อของเล่นใหม่ได้อีก

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ ที่แนะนำ

OverclockZone Member Anubizy_GOLD's Avatar

โชคดีจริงๆ

ฟังแล้วเห็นความต่างจะยิ่งเสียตังเยอะ

เหมือนหลายๆคนในห้องนี้ T_T

OverclockZone Member Cruise4's Avatar
    กลางวันลาดพร้าว-กลางคืนรามอินทรา

เอาตามหูเราครับ ไม่ต่างก็ไม่เสียตัง

OverclockZone Member zenki's Avatar

Quote Originally Posted by Anubizy_GOLD View Post
    โชคดีจริงๆ

ฟังแล้วเห็นความต่างจะยิ่งเสียตังเยอะ

เหมือนหลายๆคนในห้องนี้ T_T
    ว่างั้นแหละครับ เสียไปเยอะหล่ัะ

ผมก็ว่าแทบไม่ค่อยต่าง

เหมือนมันต่างจาก onboard นิดเดียวเอง

ใช้คู่กับ MX5021

onboard nForce2 + Realtek ALC650

OverclockZone Member superguy2002's Avatar
    heaven on kohchang

เอิ้กๆ soundสี่พันลำโพงห้าร้อย

OverclockZone Member cbunnag's Avatar

Default SB

ผมก็ใช้อยู่ครับ ตอนแรกใช้ Onboard เหมือนกัน ECS BLACKSERIES
    แล้วเปลี่ยนมาใช้ SB Digital music SX
    ทั้งคู่ลองทั้ง Analog และ Digital (Optical)
    เสียง Ananlog ผมว่าต่างกันเยอะพอสมควรนะ ความแน่น ความครบ มิติของเสียง เทียบกันไม่ได้เลย แต่ Digital ไม่ต่างกันมากเท่าไหร่ ถ้าไม่เปิดเทียบกันหรือไม่ตั้งใจฟังนี่ก็ฟังไม่ออกครับ
    AVR Yamaha RX-V863 ครับ
    ตอนนี้กะจะเปลี่ยนไปเล่นเสียง HD ใช้ Asus Xonar HDAV1.3 อ่ะครับ ใครลองฟังเพลงแล้วเสียงเป็นไงบ้างครับ เที่ยบกับ SB นะ
    Last edited by cbunnag; 23 Jan 2009 at 14:54:18.

OverclockZone Member leahlover's Avatar

Quote Originally Posted by panumas05 View Post
    ผมก็ว่าแทบไม่ค่อยต่าง

เหมือนมันต่างจาก onboard นิดเดียวเอง

ใช้คู่กับ MX5021

onboard nForce2 + Realtek ALC650

้ใช้ไปสักพักแล้วกลับมาใช้ ออนบอร์ดนะครับ จะเห็นความต่างชัดมากเลย

OverclockZone Member pakmar's Avatar

ไม่ต่าง กัน ยังไง นิ -.- ฟ้ากะ เหว เลยทีเดียว มันแยกออก ง่ายมากๆ เลยครับ

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ ท่าทางผมจะหูไม่ถึงขั้น -_-"
    ตอนนี้ปล่อยให้คุณ extrem ดูแลแล้วครับ ^_^

เดี๋ยวไปหาอย่างอื่นมาเล่นต่อ 555+

ลองไปหา spec notebook ที่ใช้เล่นมาดู = Compaq 6910p
    http://h10010.www1.hp.com/wwpc/us/en...5-3357377.html

Audio = High Definition Audio support w/24-bit DAC
    เป็นเพราะอันนี้เปล่าหว่า เลยไม่ต่างกัน ???

OverclockZone Member sierra's Avatar

Quote Originally Posted by superguy2002 View Post
    เอิ้กๆ soundสี่พันลำโพงห้าร้อย
    นี่แหละปัญหา

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks