Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ LCD ร้อนมั้ยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอ LCD ร้อนมั้ยคับ

ตอนนี้ใช้ CRT อยู่ มันปล่อยความร้อนออกมามาก ทำให้ห้องร้อนมากเลย จะเป็นไก่ย่างอยู่แล้ว กำลังจะเปลี่ยนเป็น LCD เพื่อลดความร้อนอยู่
    จอ LCD มันร้อนเปล่าอ่ะ
    ผมจะซื้อมาเล่นเวป เล่นเกมส์เป็นหลัก ดูหนังบ้างแต่ไม่ซีเรียสนัก คิดว่าจะเอาแบบ ไม่Wide เพราะเกมส์ไม่ค่อยรับกับwide
    ช่วยแนะนำทีคับว่ารุ่นไหนยี่ห้อไหนดี ขนาด 19นิ้ว '' ไม่wide '' response น้อยกว่า 8 (เอาไปเล่นเกมส์) งบ 10000 บาทคับ
    Last edited by sunserus; 26 Feb 2007, 16:34:25.

ผมว่า LCD มันร้อนนะ แต่คงไม่เท่า CRT อะครับ หรือยังไง รอเซียนจอมาตอบดีกว่า

Comment

ถ้าเปิดตอนกลางวันในห้องที่ระบบระบายอากาศไม่ดีแล้วช่วงหน้าร้อนด้วยมันก็ร้อนนะครับ แต่ผมว่ามันก็ไม่ร้อนเท่าไหร่นะ ส่วนจอถ้าเน้นเล่นเกมส์เอารุ่นเดียวกับผมไปเลยก็ได้ครับ BenQ FP93G X ราคาตอนนี้น่าจะซัก 8พันกว่าๆได้มั้ง response time อยู่ที่ 2 ms คุณภาพสีเยี่ยม ใช้มาจะ 2 ปียังไม่มีปัญหาเลย

Comment

ผมว่าไอ้ที่ร้อนมันก็ยังดีกว่า CRT เยอะละ CRT นี่ไอร้อนแผ่ออกมารู้สึกได้เลย เอามือไอจับหลังจอร้อนโคตรๆ

ตอนนี้สนใจ LG L1970HR 19นิ้ว กับ LG L1960TR 19นิ้วอยู่ เป็นไงมั่งอะ ดีมั้ยใครเคยใช้มั่ง

Comment

ร้อนครับ ถ้าเย็นก็แปลกซิครับ อิอิ

Comment

ก็มีร้อนบ้างค่ะ แต่เราที่เราจับ มันไม่ร้อนเลยน่ะ ยกเว้นที่ระบายอากาศอ่ะค่ะ

Comment

ช่วยแนะนำ LCD 19 นิ้วไม่ wide ดีๆหน่อยสิคับ งบ10000บาทอะ เอาแบบมี DVI นะคับ

Comment

ผมว่ามันไม่ร้อนเท่าไหร่นะ
                อาจเป็นเพราะ รุ่นที่ใช้มันไม่ได้เป็น build-in adaptor ก็ได้

LG1970HR มันมีหม้อแปลงแยกมาให้ เลยมาร้่อนที่หม้อแปลง ไม่ได้ร้อนที่ตัวจอน่ะคับผม

ปล.ก็เลยพาลทำให้รู้สึกว่า จอที่มี build-in adaptor จะเสื่อมเร็วกว่าจอปกติ เพราะมัน build-in ความร้อนด้วยในตัว ^_^

Comment

จอ LCD ที่เป็น build-in adaptor มันก็จะร้อนหน่อยครับ แค่อุ่น ๆ น่ะ ไม่ถึงกับร้อนมาก

ส่วนจอที่เป็น หม้อแปรงต่างหาก ตัวจอจะไม่ค่อยร้อน แต่ไปร้อนที่หม้อแปรงแทน - -

Comment

Originally posted by Lucious View Post
                    ผมว่ามันไม่ร้อนเท่าไหร่นะ
                    อาจเป็นเพราะ รุ่นที่ใช้มันไม่ได้เป็น build-in adaptor ก็ได้

LG1970HR มันมีหม้อแปลงแยกมาให้ เลยมาร้่อนที่หม้อแปลง ไม่ได้ร้อนที่ตัวจอน่ะคับผม

ปล.ก็เลยพาลทำให้รู้สึกว่า จอที่มี build-in adaptor จะเสื่อมเร็วกว่าจอปกติ เพราะมัน build-in ความร้อนด้วยในตัว ^_^

LG1970HR ที่คุณใช้อยู่เป็นไงมั่งคับ ขอรายละเอยีดทีคับ สีสวยมั้ย คุณภาพเป็นไงมั่ง ราคาเท่าไหร่ ซื้อที่หนาย มีสีดำมั้ยคับ( บลาๆๆ )ผมกำลังสนใจอยู่เลย

Contrast มัน 2000:1 เลยเหรอ เยอะเว่อจัง มั่วเปล่านิ - -
                    Last edited by sunserus; 26 Feb 2007, 18:11:26.

Comment

ผมใช้ BenQ อยู่น๊ะก็อุ่นๆเปิดตลอดตั้งแต่ 8 โมง - 5 โมง บนห้องชั้น2 ไม่เปิดแอร์(เพราะไม่มีอิอิ)
                      แดดส่องพอดีใช้ม่านปิด ถือว่าเล่นคอม+อบซาวน์น่าไปในตัว ถ้าร้อนก็เดินเข้าห้องน้ำ อาบน้ำตู้มๆ
                      หายร้อนทันที....

Comment

BenQ FP93G X ~9,600฿ ครับ ผมก็อยากได้แต่ไม่มีของ เลยใช้ BenQ FP73G แทน

Comment

ผมแนะนำครับ ติดแอร์ โล้ด (ขำๆ นะ)

Comment

Originally posted by คุณพ่อน้องตาร์ด View Post
                            ผมใช้ BenQ อยู่น๊ะก็อุ่นๆเปิดตลอดตั้งแต่ 8 โมง - 5 โมง บนห้องชั้น2 ไม่เปิดแอร์(เพราะไม่มีอิอิ)
                            แดดส่องพอดีใช้ม่านปิด ถือว่าเล่นคอม+อบซาวน์น่าไปในตัว ถ้าร้อนก็เดินเข้าห้องน้ำ อาบน้ำตู้มๆ
                            หายร้อนทันที....

ไม่ไหวอะคับ ผมเป็นโรคกลัวน้ำ
                            อุณหภูมิห้องผมตอนกลางวันช่วงนี้ราวๆ 33องศาอะ ร้อนน่าดู สงสารคอม+ตัวเอง

Comment

1970HR ดีครับ สำหรับผมถือว่าเยี่ยมเลย
                              ข้อดี
                              - ใหญ่เต็มตา ปรับอะไรก็ง่าย
                              - 2000:1 DFI (Digital Fine Contrast) อันนี้ต้องเสียบ DVI ก่อนนะขอรับ
                              - 2ms (GTG) ก็เร็วดี ลื่นๆใม่มีเงา
                              - อันนี้ชอบที่สุด Flatron Engine ปรับได้4แบบ movie , text , user , ปิด
                              ข้อเสีย
                              - 1280*1024 ทำได้แค่ 60hz (ยี่ห้ออื่นบางยี่ห้อทำได้ 75hz แต่ทำ ms ได้ไม่เท่าLG)
                              - ประกัน 4 จุดมาตรฐาน (ศูนย์LG อยู่พันธ์ทิพย์ข้างหลัง ชั้นเดียวกับสะพานลอย)

ร้านที่ผมซื้อชื่อ speed น่ะครับ ชั้น3หรือ4 อยู่ทางขวามือ เห็นบริษัทมันติดกันเป็นแผงๆ
                              ผมว่าชื่อเสียงไม่ค่อยจะดีซักเท่าไหร่ร้านนี้ ก็เลยไม่ได้หวังประกันร้านอะไรมาก (มีประกันศูนย์อยู่แล้ว)
                              ชี้ว่าจะเอาจอนี้ ขอเทส (อย่าเพิ่งควักตังนะคับผม หุหุ) ดูจุดให้เรียบร้อยก่อน ไม่มีจุดถือว่าใช้ได้ จ่ายตังค์กลับบ้าน
                              Last edited by Lucious; 26 Feb 2007, 18:39:03.

Comment

Working...
                              X