Announcement

Collapse
No announcement yet.

โน๊ตบุ๊ค gtx1060 +i5 gen8 เล่น VR (mixed) โอเคไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โน๊ตบุ๊ค gtx1060 +i5 gen8 เล่น VR (mixed) โอเคไหมครับ

ผมกำลังพิจารณาย้าย (ยุบ) pc ไปเป็น laptop เพราะทำงานสะดวกกว่าไปไหนมาไหนบ่อย อยากรวมคอมไว้ในตัวเดียว ทุกวันนี้ notebook พื้นๆ1ตัว+ pc ที่บ้านสำหรับเล่นเกม

โดย pc ,มี spec คือ
    i5-4590s
    ddr3 8GB 2400mhz
    RX580 4GB
    SSD240GB+HDD1TB

กำลังเล็งๆ laptop ของ msi เพื่อมาแทน pc โดย spec ตามนี้
    i5-8300H
    DDR4 น่าจะ 2666? ชั่งมันแต่ 8GB
    gtx 1060

เข้าใจว่า 1060 laptop อ่อนกว่า rx580 หน่อยแต่กระทบ vr ขนาดไหนเผื่อมีใครประสบการณ์ตรง
    VR ณ ที่นี้ผมใช้ acer mixed reality **เอาไปเสนองานลูกค้าด้วยแหล่ะเลยอยากไป laptop แต่ราคาเกินตัวที่มี 1060 ในปัจจุบันที่เหลือมันเกินเอื้อมละ 33k กำลังว่าดีแต่คุ้มไหมที่จะย้าย...**
    Last edited by solidus; 30 Jul 2018, 23:49:34.

ok คับ

Comment

การ์ดจอความแรงใกล้เคียงกับ PC โอเคเลย แต่ระวังเรื่องความร้อนครับ
      series 1000 เป็นซีรี่ส์เดียวที่ไม่ต้องมานั่งเทียบว่าแรงน้อยกว่า PC อยู่กี่ % เหมารวมว่ามันใกล้เคียงกัน จบ

Comment

MSI ค่อนค้าง คุมความร้อนมาดีครับ แต่เริ่มเห็นมีคนบ่นเรื่องจอ sRGB ต่ำมากๆ รุ่นแถวๆที่คุณสนใจ ลองหาข้อมูลดูดีดีครับ

Comment

ขอบคุณความเห็นจากทุกท่านครับ

Originally posted by good11 View Post
          MSI ค่อนค้าง คุมความร้อนมาดีครับ แต่เริ่มเห็นมีคนบ่นเรื่องจอ sRGB ต่ำมากๆ รุ่นแถวๆที่คุณสนใจ ลองหาข้อมูลดูดีดีครับ
          เรื่องจอผมไม่ได้ดูเลยแหะ เห็ฯราคาใกล้ๆกับมี asus พยามจะดันด้วยจอ 120hz ม้ง โหดกันจัง
          จอหลักผมใช้ led lg 23" ips ที่มันรองรับ freesync 75hz (ที่มาทาง amd กับการ์ดจอเพราะลองอันนี้แหล่ะ)อยู่ครับ เวลาเล่นที่บ้านคงต่อจอนอกเดิมๆ แต่เด๋วลองหาอ่านเพิ่มดู

Comment

Originally posted by solidus View Post
            ขอบคุณความเห็นจากทุกท่านครับ

เรื่องจอผมไม่ได้ดูเลยแหะ เห็ฯราคาใกล้ๆกับมี asus พยามจะดันด้วยจอ 120hz ม้ง โหดกันจัง
            จอหลักผมใช้ led lg 23" ips ที่มันรองรับ freesync 75hz (ที่มาทาง amd กับการ์ดจอเพราะลองอันนี้แหล่ะ)อยู่ครับ เวลาเล่นที่บ้านคงต่อจอนอกเดิมๆ แต่เด๋วลองหาอ่านเพิ่มดู
            ตัว Acer Nitro งบ 3กลางๆ จอ 144Hz i5 8300H + GTX 1060 6gb ก็มี แต่ลองหาข้อมูลเพิ่มจากคนใช้ด้วยนะครับ ผมก็ไม่รู้ ดูแค่สเปคคุ้มดี

Comment

Acer จอดี แต่ระบบระบายความร้อนเทไปฝั่งเดียวเลยไม่ค่อยดี แต่คุ้มค่าที่สุด แก้ได้ด้วยการแกะมาหยอดซิลิโคนเทพๆ กะใช้ Coolingpad เป่าลมช่วย เย็นสบายเลย

Asus จอห่วย ระบบระบายความร้อนแยก 2 ข้าง เลยระบายได้ดีกว่า ในสเปคที่เท่ากันจะแพงกว่า Acer 2000

MSI แจ่มสุดทุกด้าน ติแค่เรื่องจอกะน้ำหนัก ราคาก็เทพอีกละ เหอๆๆ

ก็เหลือ HP Omen กะ Lenovo Yoga ไม่ค่อยมีคนใช้ละมั้ง

สุดท้ายผมจิ้ม Acer เพราะให้แฟนใช้ไม่ได้ใช้งานไรมาก ถ้าคิดจะใช้เอง ใช้ยาวๆ ผมเลือก MSI แหละ

Comment

เหมือนมาขุดกระทู้หะๆ แต่ก็ไม่กี่วันเอง

ตอนนี้ตัวเลือกผมตัดเหลือ

MSI GL63-8RE กับ Asus TUF FX-504

ตัวที่เล็งว่าจะจัดอยู่ในกลุ่มนี้ link notebookspec
                spec เหมือนกันหมด
                1060 6GB ,
                i5-8300H ,
                8GB 2666mhz ,
                HDD 5400rpm (ผมยัด WDblack 7200rpm ที่มีอยู่แทนอยู่ดี +m.2 256GB plextor ถูกๆ ปัจจุบัน pc ใช้ kingston fury 3k 240GB หลายปีมาละ ก็เร็วรับได้ เดาว่า plextor m2 นี่น่าจะเผลอๆดีกว่า ไม่ก็พอกัน)

เรื่องจอ ผมมี lg ips 23"อยู่แล้ว เล่นจอ lcd ทั่วไปก็ชิวๆ (จอ lg ผม freesync ด้วยซ้ำ = = แอบเสียดาย amd นิดๆแต่แบกไปทำงานออฟฟิศบ้านตัวเองทุกวันก็ไม่สะดวก นี่ขนาด itx แล้ว...)

ตอนนี้ที่จะวัดกันระหว่าง 2 ตัวนี้คือ
                -usb port ที่ให้มา เห็น msi ให้มาเยอะ ดูครบดี ปัจจุบัน pc เสียบ external ทุกรู แต่ใช้ไม่ค่อยพร้อมกันหรอกเอาสะดวก
                -ระบายความร้อน ลองอ่านๆดูความเห็นก็กระจายๆ msi ดูเหมือนมันจะระบายดี heatpipe บาน แต่ก็นะ ไม่น่าจะสัดกันที่แค่นั้น
                -เรื่อง body ส่วนตัวผม กลัวไฟฟ้าสถิต วัสดุกึ่งๆอลูนี่จะไม่ชอบเลย เผลอๆแตะมีเปรี๊ยะ (ของน้องใช้ acer nitro 5 7300hq,gtx1050 งานก็ดูโอเคนะ แค่พลาสติกนี่แหล่ะ) แต่เอาจริงๆ ยังไงก็ได้แหล่ะพลาสติกก็ดี
                -ผมจะไม่มีโอกาสได้ดูตัวเป็นๆอะ อยู่ ตจว. คิดว่าจะสั่งออนไลน์เอาร้านกล้วย ผ่อน 0% เอา

ที่กล่าวมาเลยยังทำให้ยังชั่งใจ
                พอมีท่านไหนประสบการณ์จริงบ้างไหมว่าเป็นไงกัน ระหว่าง 2 ตัวนี้
                Last edited by solidus; 15 Aug 2018, 01:22:21.

Comment

Comment

Working...
                  X