Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับแรม G.Skill F2-6400CL4D-4GB PK 4GB 800MHz (2GBx2) 4-4-4-12 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับแรม G.Skill F2-6400CL4D-4GB PK 4GB 800MHz (2GBx2) 4-4-4-12 ครับ

วันนี้ผมเพิ่งได้แรม G.Skill F2-6400CL4D-4GB PK 4GB 800MHz (2GBx2) 4-4-4-12 มาครับ

หลังได้ใส่แล้วผมก็ทำการ oc กับโปรแกรม EPU ของ ASUS P5Q ไปที่ 18%

แต่ลองทำแล้วกลับเครื่องค้างไปซะงั้น ผมก็เลยทำการลด % ไปเรื่อยๆ มันก็ค้างตลอด

จนถึง % ที่ 15 ถึงจะไม่ค้่างและรัน ORTHOS ผ่านครึ่งชั่วโมง

ผมเลยอยากจะถามว่าแรมรุ่นนี้มัน oc กับ EPU ไปได้ไม่ไกลหรอครับ

เพราะตัวเก่าผม G.Skill F2-6400CL5D-4GB PQ 4GB 800MHz (2GBx2) 5-5-5-15 ตัวเก่าผม

ดัน oc กับ EPU ไำปได้ถึง 18% ผมเลยงงนิดหน่อย เพราะผมไม่อยากลากโหดๆ กับไบออสอะครับ

อยากลากกับ EPU ธรรมดาๆ เวลาไม่เล่นอารายโหดๆ มันก็จะลดไฟลดความแีรงลงให้ พอเล่นเกมส์มันก็เพิ่มความแรงในการ oc ให้

หรือใครมีเทคนิคดีๆ บอกผมหน่อยครับ ว่าต้องไง ต้องเพิ่มไฟ DRAM ในไบออสให้เป็น 2.1V หรือเปล่าครับ

แล้วทำไงให้แรมมันวิ่งที่ 4-4-4-12 ครับ เพราะผมใส่ไปแล้วมันยังโชว์เป็น 5-5-5-15 อยู่เลยครับ

ต้องไปตั้งค่าในไบออสอีกหรอเปล่าครับ (เมนบอด P5Q)

ขอบคุณทุกท่าน

ปล. ไม่อยาก oc ในไบออสน่ะครับอยาก oc กับ EPU มากกว่า อย่าว่ากันนะครับว่าผมซื้อมาใช้แล้วใช้ไม่คุ้ม แหะๆ

Last edited by tar2199; 23 Jan 2009, 21:27:29.

ช่วยหน่อยนะครับ

Comment

เงียบเลยยย

Comment

ลองดูที่แท็ป Overclock ตามรูปดูครับ ว่า Timing มันวิ่งเท่าไหร่
        ตามความคิดผมนะ ผมว่าลากในไบออส ปลอดภัยที่สุดแล้วครับ

Comment

ู^
          ^
          ^

ของผมก็เหมือนของท่่่านเลยครับ ต้องไปตั้งค่าที่ไหนหรอครับให้มันเอาค่า EPP ไปใช้น่ะครับ อยากได้ CL4 แบบ 400 MHz

Comment

แรมมันคงไปได้แค่นั้นเองครับ

Comment

^
              ^

มันแปลว่าเมนบอร์ดผมไม่รองรับแรม CL 4-4-4-12@400MHz หรอครับ

Comment

ในไบออสอ่ะครับ แต่ผมใช้บอร์ดน้องกิ็กนะครับ
                ส่วนอัสซุสนี่ผมไม่เคยใช้ครับ

แต่เรื่องที่ว่าบอร์ดไม่รองรับนี่..ผมว่าไม่ใช่อย่างแน่นอนครับตัดไปได้เลย

Comment

ต้องตั้งเองใน Bios
                  EPU มันคง (auto) รักษาอัตราทดไว้ Overclock 18% ก็เลยขึ้นทั้ง CPU และ Ram (แรมก็เลยเกิน 400 เลยไม่น่ารอดด้วยค่า auto )

ตั้งเองให้บัสมันลง (เดาว่าใช้ Intel แล้วกัน) 200(800) / 266(1066) / 333(1333) / 400(1600) มันจะมีอัตราทดที่ให้แรม ไปลง 400(800) ได้พอดี

Comment

^
                    ^

เดี๋ยวลองดูครับ ผลเป็นไงมาบอกอีกทีครับ ขอบคุณครับ

Comment

ลองแล้วคับปรับในไบออส dram frequency - 200, bus - 800 เสร็จแล้วรีสตาร์ทเครื่องบู๊ตไม่ขึ้นเลยครับ เนี่ยต้องมาเล่นเครื่องโน๊ตบุ๊ค สงสัยต้องถอดถ่านไบออสแล้วใส่เข้าไปใหม่แล้วอะ

ใครมีวิธีแนะนำดีๆ บอกกันหน่อยคับ

Comment

ช่วยด้วยคร๊าบบ

Comment

สรุปต้องเคลียร์ไบออสมาลองทำใหม่ครับ

Comment

รูปของ P5Q3 deluxe คล้ายๆกันละนะ ขี้เกียจทำ แฮะๆ

อะไรที่ไม่ได้บอกคือเหมือนในรูป
                            FSB Freq... : 200 <<< ถ้าใช้CPU Exxxx ที่มี FSB800
                            PCIE Freq... : 100 หรือ 101 (ลองดู)
                            DRAM Freq...: DDR2 -800
                            แล้วก็ลงมาแก้ CL เหมือนในรูป แต่เปลี่ยนเป็น 4-4-4-12
                            แล้วก็ลงมาอีก (ไม่มีรูปละ) ตรง DRAM VOL... : 2.1

ทีนี้ถ้าจะ Overclock ก็ปรับตรง FSB Freq... : ขึ้นเรื่อยๆ โดยคอยดูตรง DRAM Freq...: ไม่ให้เกิน DDR2 -800

Tip:
                            1.แรมถ้าไม่ตั้งเอง จะวิ่งตาม SPD V1.8 CL5-5-5-15 อยาก CL4 ก็ต้องเล่นกับ Bios หน่อยนั่นแหละครับ
                            2.ในเมื่อไม่ได้เน้น Overclock CPU มากๆ (เราเน้นเพิ่มนิดหน่อยและทดแรมให้ได้ใกล้หรือเท่ากับ 400 CL4 พอ) เวลาใช้งานก็ไม่ต้องปิด C1E เวลาไม่ได้ใช้งานหนักๆ มันก็จะลดความเร็วและลดไฟเลี้ยงลงตามที่ต้องการ(ตอนตั้งกระทู้)

แถมอีกหน่อย : EPU มันจะช่วยประหยัดได้ทั้งระบบ(ที่มัน support) แต่OC ได้น้อย(และอาจจะปรับแรมไม่ได้ด้วย) / C1E นี่ประหยัดของแต่ CPU แต่เปิดโอกาสให้ OC ได้มากกว่า
                            พิจารณาประสิทธิภาพที่ได้ ควบคู่กับความต้องการประหยัดไฟว่าต้องการแบบไหนครับ

Comment

บอร์ดส่วนมากต่อให้แรมสเปคมัน CL4 ถ้าตั้ง Auto มันจะไปใส่ CL5 ให้ครับ

ต้องเข้า bios ไปปรับเอา CL4 เอง

Comment

Working...
                              X