overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: ขอนอกเรื่องเกี่ยวกับหลอดLEDคับ

OverclockZone Member tam007's Avatar

Default ขอนอกเรื่องเกี่ยวกับหลอดLEDคับ

อยากรู้ว่าจะติดตั้งหลอดไฟLED ได้ยังคับ

OverclockZone Member jack024's Avatar

หลอด LED มีขา บวกกับลบ สังเกตุง่ายๆ ขาลบจะสั้นกว่าเสมอ (ยกเว้นชนิดที่เป็น RGB )
    หลอด LED หนึ่งหลอดกินไฟที่ประมาณ 2.5 โวลท์ กินกระแสที่ประมาณ 20 mA ดังนั้นในการต่อเข้ากับไฟ ก็ต้องมีตัวต้านทานต่ออนุกรมเพื่อจำกัดกระแสไม่ให้ไหลเข้ามากเกินไป
    ส่วนเรื่องการต่อก็ต้องใช้การคำนวนทางไฟฟ้าเข้ามาใช้ด้วยครับ
    เช่น ต่อ LED อนุกรม 4 หลอดเข้ากับไฟ 12 โวลท์ ต้องใช้ความต้านทานเท่ากับ
    R=V/I , V= ความต่างศักดิ์ที่ตกคร่อมที่ตัวความต้านทาน , I= กระแสที่ไหลผ่าน เนื่องจากเป็นการต่อแบบอนุกรม ดังนั้นใช้กระแส 20 mA
    R= 12-(2.5x4)/20
    R=2/20=0.1K=100โอม
    ใช้ความต้านทาน 100 โอม ขนาดของความต้านทานคิดได้จาก
    P=VI =2x0.02 = 40mW = 0.04w
    ดังนั้นถ้าเราต้องการต่อ LED แบบอนุกรม 4 หลอดเข้ากับไฟ 12V เราก็ต้องใช้ความต้านทาน 100 โอม 0.25 วัตต์ต่ออนุกรมเพื่อจำกัดกระแสเพื่อไม่ให้ไหลเข้าตัว LED มากเกินไป
    Last edited by jack024; 31 Jan 2009 at 04:06:47.

OverclockZone Member tam007's Avatar

คับ
    แล้วถ้าต่อหลอดเดียวละ

OverclockZone Member jack024's Avatar

ต่อหลอดเดียว กับไฟ 12 V. ก็เอา LED + R 1K Ohm 1/4 หรือ 1/2 w. ต่ออนุกรมกัน
    ถ้าเป็นไฟ 5 โวลท์ ก็เปลี่ยน R 1k เป็น 500 โอม แทน

มีภาพวิธีการต่อใหมคับ
    ถ้ามีจะดีมาก

OverclockZone Member opas347's Avatar

สุดยอดเลยท่าน

ต่อตามนี้ครับ LED จะีมีมาร์คที่ขั้วลบอยู่และขาก็จะสั้นกว่าขั้วบวก

เพิ่มเติมนิดหนึงครับ ในการคำนวนค่าความต้านทาน บางครั้งเรากำหนดค่ากระแสของ LED มากน้อยแล้วแต่ความต้องการความสว่างของ LED เช่นถ้าต้องการใช้งานไปนานๆ ก็อาจกำหนดค่ากระแสเพียง 10 mA แต่ถ้าต้องการความสว่างมากขึ้นบางทีอาจต้องกำหนดกระแสไปถึง 30 mA
    Last edited by jack024; 25 Jan 2009 at 22:08:11.

ถ้าซื้อหลอดLEDมา เขาจะมีสายไฟมาให้เลยใช้ใหมคับ

ไม่ครับ ต้องมาต่อและบักกรีเอง

OverclockZone Member min26's Avatar

ผมซื้อ ประจำครับ 10 บาท สนามหลวง2 ซื้อมาใส่ได้เลย เค้า ใส่ r มีสายพร้อม ทุกสี

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ถ้ามันยากไปก็หาซื้อคล้ายแบบนี้มา ต่อได้เลย อันนี้ 80 บาท (ตจว)

แบบต่อสำเร็จ บ้านหม้อพลาซ่า ร้านด้านหลัง มีให้เลือกเยอะครับ

OverclockZone Member mooommim's Avatar

Quote Originally Posted by jack024 View Post
    ต่อตามนี้ครับ LED จะีมีมาร์คที่ขั้วลบอยู่และขาก็จะสั้นกว่าขั้วบวก

เพิ่มเติมนิดหนึงครับ ในการคำนวนค่าความต้านทาน บางครั้งเรากำหนดค่ากระแสของ LED มากน้อยแล้วแต่ความต้องการความสว่างของ LED เช่นถ้าต้องการใช้งานไปนานๆ ก็อาจกำหนดค่ากระแสเพียง 10 mA แต่ถ้าต้องการความสว่างมากขึ้นบางทีอาจต้องกำหนดกระแสไปถึง 30 mA

พัดลม12cmผมไม่มีไฟแต่ผมอยากต่อLEDเข้าไป4หลอดต้องต่อแบบไหนครับมีรูปให้ผมดูไหมครับช่วยแนะนำผมทีครับแล้วLEDสีแดงที่มีหัวหลอดเปงสีแดงนี้มันสว่างมากไหมครับถ้าผมอยากได้สว่างมากๆต้องซื้ออะไรบ้างครับ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

ความรู้จดๆ....

ถ้าจะโมพัดลม ผมแนะนำให้เปลี่ยนพัดลมที่มีไฟน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า เพราะไม่ต้องมาหาที่เจาะหรือติด LED ให้เสียเวลา แต่ถ้าอยากจำทำเพื่อเป็นความภูมิใจ (อันนี้เงินซื้อไม่ได้) ก็ต่อตามรูปครับ จะใช้กี่ชุดก็ต่อขนานกันแล้วต่อเข้ากับไฟ 12 โวลท์ (ในคอมพิวเตอร์คือสายสี เหลืองกับดำ) หรือถ้าอยากต่อแบบอนุกรมก็ตามที่คำนวนไว้ด้านบนคือ ใช้ LED 4 หลอดต่ออนุกรมกันแล้วต่อ R 100 โอม อนุกรมอีกที่หนึ่งจากนั้นต่อเข้ากับไฟ 12 โวลท์

สำหรับเรื่องหลอด LED นั้นมันมีหลายๆแบบ ซึ่งให้ความสว่างต่่างกันและใช้งานต่างๆกัน เอาแบบง่ายๆที่เราค่อนข้างคุ้นเคยกัน ถ้าเป็นตัวหลอดสี (เช่นแดง เหลือง) ส่วนใหญ่จะให้ความสว่างไม่มากเพราะถูกออกแบบมาเพื่อเป็น สัญญาณบอกถึงการทำงานของวงจรไฟฟ้า ส่วนหลอดที่สว่างมากๆ เรามักจะเรียกว่าหลอด super bright ซึ่งให้ความสว่างค่อนข้างสูง หลอดชนิดนี้แหละครับที่นิยมนำมาใช้ติดในตัวพัดลม ตัวหลอดจะมีลักษณะใส แต่แสงที่ได้ก็อยู่ที่ผู้ผลิตว่าเป็นสีอะไร ขนาดพิมพ์นิยมจะมีขนาด 5 มม. การใช้งานก็ต่อตามภาพด้านบนไ้ด้เลยครับ

แต่ถ้าอยากได้ที่มันสว่างขึ้นไปอีกจะเป็นหลอดที่นิยมนำมาทำเป็นหลอดไฟฉาย จะเป็นหลอดชนิด Power LED หลอดพวกนี้จะมีราคาค่อนข้างสูงกินไฟเยอะครับ แต่การต่อก็ต้องดูขาและคำนวนหาความต้านทานใหม่

ลองดูครับ

Bookmarks

Bookmarks