Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU นี้ overclock ได้รึเปล่าคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU นี้ overclock ได้รึเปล่าคับ

CPU ของผมเป็น Pentium 4 531 3.0Ghz Hyper-Threading Technology
    ปัญหาอยู่ที่ว่า
    ผมเป็นมือใหม่เลยไม่รู้ว่าเราสามารถ overclock CPU ที่เป็น HT ได้รึป่าวคับ
    เพราะว่า clock มันต้องไม่เหมือนกันใน 1 CPU เพื่อที่จะทำให้เครื่องนึกว่าเป็น 2 ตัว
    แล้วถ้าได้ผมควรขึ้นไปเป็นเท่้าไหร่ดี
    ตอนนี้มัน 200.0Mhz x 15.0
    ความเร็ว Core อยู่แถวๆ 3000.0-3001.0
    ถ้าเป็นไปได้ อยากอัพไปแถวๆ 3.5 คับ
    ความร้อน CPU ตอนนี้อยู่แถวๆ 45-50 องศา
    เปิดคอมทั้งวันคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

Originally posted by dewiez View Post
    CPU ของผมเป็น Pentium 4 531 3.0Ghz Hyper-Threading Technology
    ปัญหาอยู่ที่ว่า
    ผมเป็นมือใหม่เลยไม่รู้ว่าเราสามารถ overclock CPU ที่เป็น HT ได้รึป่าวคับ
    เพราะว่า clock มันต้องไม่เหมือนกันใน 1 CPU เพื่อที่จะทำให้เครื่องนึกว่าเป็น 2 ตัว
    แล้วถ้าได้ผมควรขึ้นไปเป็นเท่้าไหร่ดี
    ตอนนี้มัน 200.0Mhz x 15.0
    ความเร็ว Core อยู่แถวๆ 3000.0-3001.0
    ถ้าเป็นไปได้ อยากอัพไปแถวๆ 3.5 คับ
    ความร้อน CPU ตอนนี้อยู่แถวๆ 45-50 องศา
    เปิดคอมทั้งวันคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ
    ใช้ P4 3.0 เหมือนกันครับ แต่ผมมัน รหัส 630

Comment

อุณหภูมิเครื่องอยู่ที่ประมานเท่าไหร่คับ

Comment

Originally posted by dewiez View Post
        อุณหภูมิเครื่องอยู่ที่ประมานเท่าไหร่คับ

หุหุหุ (แอร์)

Comment

ขอบคุณมากคับ

Comment

ถ้าจะลากไปได้ไกล ๆ ขึ้นอยู่กับเมนบอร์ดเป็นหลัก ชิปเซ็ต สูง ๆ + ราคาแพง ยิ่งดี
            ผมเปลี่ยนจาก ASUS P5VCD-X ไปได้แค่ 3.3 เอง ชิป VIA ลากไม่ค่อยไป
            ตอนนี้เปลี่ยนเป็น ASUS P5L-MX ชิป intel 945G ไปบัส 250 สบาย ๆ ตอนนี้กำลังเผาแรม จะอัดต่ออีก หิหิหิ

Comment

ผมใช้ P4 3.0 เหมือนกันครับ แต่ผมมัน รหัส 524
              ผมเปงมือใหม่ครับ อยาก O/C ครับ แต่ไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่ เคยอ่านใน basic pcแล้ว อ่านอยู่หลายรอบ หลายวันเหมือนกัน ดูแล้วท่าทางไม่ยาก แค่เพิ่ม FSB อย่างเดียว แต่ผมสงสัยเรื่อง หลักการเพิ่มVcore ครับ มันมีหลักการเพิ่มยังไงครับ อ่านใน basic pc เขาเพิ่ม FSB อย่างเดียว ไม่เพิ่ม vcore ถ้าผมจะ O/C cpu จำเป็นต้องเพิ่ม Vcore ไหมครับ ช่วยบอกหลักการเพิ่ม vcore หน่อยครับ
              ถามอีก
              ถ้าผมจะO/C cpu อย่างเดียว ไม่ O/C แรม กับ vga ได้หรือป่าว??
              หรือผมจะOC vga อย่างเดียว ไม่ OC cpu กับ แรม ได้หรือป่าว???
              และถ้าผมจะ OC cpu กับ vga ไม่ OC แรม ได้หรือป่าว???

ปล.ดูภาพนิดนึง ทำไม current chipset/memory มัน N/A อะคับ หมายความว่าอะไร งง??

Comment

ปรับ vcore 2.0 ครับ

Comment

Originally posted by คนม่ายรู้เรื่อง View Post
                  ผมใช้ P4 3.0 เหมือนกันครับ แต่ผมมัน รหัส 524
                  ผมเปงมือใหม่ครับ อยาก O/C ครับ แต่ไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่ เคยอ่านใน basic pcแล้ว อ่านอยู่หลายรอบ หลายวันเหมือนกัน ดูแล้วท่าทางไม่ยาก แค่เพิ่ม FSB อย่างเดียว แต่ผมสงสัยเรื่อง หลักการเพิ่มVcore ครับ มันมีหลักการเพิ่มยังไงครับ อ่านใน basic pc เขาเพิ่ม FSB อย่างเดียว ไม่เพิ่ม vcore ถ้าผมจะ O/C cpu จำเป็นต้องเพิ่ม Vcore ไหมครับ ช่วยบอกหลักการเพิ่ม vcore หน่อยครับ
                  ถามอีก
                  ถ้าผมจะO/C cpu อย่างเดียว ไม่ O/C แรม กับ vga ได้หรือป่าว??
                  หรือผมจะOC vga อย่างเดียว ไม่ OC cpu กับ แรม ได้หรือป่าว???
                  และถ้าผมจะ OC cpu กับ vga ไม่ OC แรม ได้หรือป่าว???

ปล.ดูภาพนิดนึง ทำไม current chipset/memory มัน N/A อะคับ หมายความว่าอะไร งง??

ตกลงจะไม่มีใครอธิบาย ให้ผมเลยเหรอครับ เอาคร่าวๆก็ได้ครับ ไม่ต้องละเอียดหรอก เพราะผมไม่ได้OC ให้มันสุดๆ เอาแค่พอเล่นเกมส์ลื่นๆได้

Comment

กดตรงลูก ศรสีน้ำเงินด้านล่างนั่นแหละครับ

Comment

Working...
                    X