overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 43

Thread: Review Microsoft Sidewinder X6 KeyBoard

OverclockZone Member tagashi's Avatar
    บางกรวย/นนทบุรี

Default Review Microsoft Sidewinder X6 KeyBoard

สวัดดีครับพ่อแม่พี่้น้องชาวโอเวอร์คล็อคโซนวันนี้ผมมีความยินดีที่จะนำเสนอรีวิวคีบอร์ดสำหรับเกมเมอร์โดยเฉพาะนั่นคือ

Microsoft Sidewinder X6

รูปร่างหน้าตาจะเป็นเช่นไรเชิญชมได้ ณ บัดนี้

ตัวด้านหน้ากล่องนั่นมีสีแดงสกรีนGamingเพื่อให้รู้่ว่าคีบอร์ดสำหรับเล่นเกม

เรามาดูด้านหลังกันบอกลักษณะการใช้งานแต่ละปุ่มว่าสามารถปรับเปลี่ยนหรือทำอะไรได้บ้างเอาไว้ดูก่อนซื้อเพราะร้านไม่ให้แกะดู

ด้านล่างกล่องบอกระบบที่ต้องการใช้ได้กับวินโด้XPและVistaเชื่อมต่อผ่านUSB port

แกะกล่องด้านนอกออกจะพบกล่องที่บรรจุตัวคีบอร์ด

ของแถมที่มากับคีบอร์ดมีแผ่นไดร์ฟเวอร์ คู่มือการใช้งาน

ตัวคีบอร์ดไม่มีสกรีนภาษาไทยต้องติดสติกเกอร์ใสทับลงไป

พอจับหงายท้องจะพบว่าไม่สามารถปรับระดับของตัวคีบอร์ดได้มีแต่ยางกันลืน4ด้าน

ส่วนตัวNum Pedสามารถถอดแยกออกจากตัวคีบอร์ดได้

โดยจะเชื่อมต่อผ่านportด้านข้างของคีบอร์ดได้ทั้งสองข้าง

ไม่ว่าจะต่อด้านซ้าย

หรือด้านขวา

เมื่อเสียบใช้งานจะมีไฟสีแดงอยู่ใต้แป้นพิมพ์เอาไว้เพิ่มความสวยงานหรือปิดไฟแอบเล่นเกมก็ทำได้

ใช้งานปกติด้านNum pedจะเป็นไฟสีแดงเช่นเดียวกับตัวคีบอร์ด

เมื่อไรที่เปลี่ยนโหมดการใช้งานเป็นอันที่2หรือ3ไฟจะเปลี่ยนเป็นสีส้ม

เรามาดูปุ่มปลีกย่อยด้านบนกันปุ่มซ้ายหมุนเพื่อหรีหรือปิดไฟส่วนด้านขวาใช้หรีเสียง

ปุ่มเลือกรูปแบบการทำงาน ปุ่มหยุด/เล่นเพลง เพลงก่อนหน้า เพลงถัดไป ปิดเสียง

ปุ่มเรียกคีบอร์ดเซ็ตติ้ง ปุ่มกดค้างตัวที่เราต้องการ ปุ่มอัดโปรไฟล์เมื่อใช้โหมด2-3

ด้านซ้ายสุดจะมีปุ่มโปรไฟล์เซ้ตค่าได้12ค่าโดยจะกดสลับ1-6กับ7-12

เมื่อลงโปรแกรมที่มากับแผ่นไดร์ฟเวอร์จะมีไอคอนที่หน้าจอ

สามารถเลือกได้ว่าจะใช้รูปแบบไหนได้จากโปรแกรม

จุดเด่น
    -สามารถเปลี่ยนแป้นNum Pedซ้ายขวา
    -มีไฟเพื่อความสวยงาม
    -มีปุ่มโปรไฟล์บันทึก
    -มีปุ่มอำนวยความสะดวกในการฟังเพลง

จุดด้อย
    -ไม่สามรถปรับระดับสูงต่ำได้
    -ไม่มีสกรีนภาษาไทย
    -ปุ่มมีความแข็งพอสมควร
    -หน้าตาโปรแกรมธรรมดามากๆ

เป็นอย่างไรกันบ้างครับสำหรับรีวิวคีบอร์ดของทางMicrosoftในซีรี่Gimingสงวนค่าตัวอยู่ที่3000บาทโดยประมาณรับประกัน3ปีBy SIS
    Last edited by tagashi; 24 Jan 2009 at 14:41:10.

OverclockZone Member O - JO's Avatar

สวย

อย่างเทพอะะะ

OverclockZone Member เฮงเฮง's Avatar
    ในซอยลาดพร้าว 101/โลตัส บางกะปิ

กี่ตังค์นิ

OverclockZone Member tagashi's Avatar
    บางกรวย/นนทบุรี

Quote Originally Posted by เฮงเฮง View Post
    กี่ตังค์นิ
    ประมาณ3000บาทครับเกินนี้อย่าซื้อ

OverclockZone Member

สวยจริงๆ อะ แต่เสียดายไม่มีสกรีนภาษาไทยอะ เอามาติดเองก็ไม่ค่อยเนียนกะเค้าด้วย

OverclockZone Member radeon01's Avatar

ว้าวววว

น่าใช้เจง ๆ เด๋วไปหามาใช้มั่ง เรื่องไม่มีปุ่มภาษาไทยนี่ไม่กังวลเพราะผมพิมพ์สัมผัสได้
    กิกิ แบบว่าเรียนมา "นิโหน่ย"

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

อย่างแพงเรยท่าน

OverclockZone Member meekung555's Avatar
    หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมี หมี แพนด้า~~~~

*0*-.

ไฟเรืองแสง สวยดีจังง

แต่แพงอ่ะ

งุงิ

ข้าพเจ้าไม่มีตังค์

OverclockZone Member seafood's Avatar

จ๊าบดีคับ.....

OverclockZone Member fordoff's Avatar

ไฟสีสวยงับ แต่ อย่าเลยดีก่า แพงเวอร์ ใช้oker 240 บาท พอละ 5555+

OverclockZone Member nessaj's Avatar

สุดๆ ของความเท่ และหรู จริงๆคับ

ใช้ อยู่คับ ไฟสวยมากปุ่มนุ่มเหมือน มือ สาวๆ

ลูก เล่น สมราคา

OverclockZone Member harryoop's Avatar

อยากได้ key board

OverclockZone Member execute's Avatar

Quote Originally Posted by winijchai View Post
    ใช้ อยู่คับ ไฟสวยมากปุ่มนุ่มเหมือน มือ สาวๆ

ลูก เล่น สมราคา
    เหมือนมือสาวๆจรืงๆนะ

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

ราคาลอตล่าสุดมา ลดลงเหลือ 2600-2800 เเล้วครับ -*-

ทำไมจขกทไม่พูดข้อเสียบ้างเอ่ย - * -

ลองพูดดูมั่งละกัน หลังจากที่ผมลองมาได้ 6 เดือน (ตอนนี้มาลอง G19 ละ)

สีเเดงคือ ข้อเสียใหญ่ๆนะครับ

1 มาโคร 90 ปุ่ม เเต่ใช้งานได้ไม่ถึง90 เพราะมาโคร 1-6 กับ 7-12 ดันซ้ำกัน ไม่มีเเยกให้เเบบ G15 พพอจะกดต้องกดสลับ เเป้นก่อน กดไปกดมางงเเน่ครับ ว่าอยู่ที่ 1-6 หรือ 7-12 เเละอีกอย่างคือ มาโครซ้ำกับเเป้น Numpad ก็ไม่ได้ใช้

2 ไม่มีที่รองเเป้นคีบอด โดยไมโครซอฟให้เหตุผลตลกๆว่า เป็นการลดราคาคีบอด (ทำยังกะมันอันละ 199)

3 ไฟเเบคไล มีสีเดียว เเละปรับไม่ได้ Logitech Saitek จะมีหลายสี ส่วน Razer จะปรับได้ว่า ให้เเบคไลออกที่ปุ่มเล่นเกมอย่างเดียวหรือไม่ หรือ ออกทั้งคีบอด

**Logitech G19 ไม่ต้องพูดถึง ข้อมูลใหม่ยืนยันเเล้วว่าสามารถปรับไฟเเบคไลได้ถึง 16 ล้าน 5 เเสนสี (16581375 สี) **

4 ไม่มีที่เสียบ usb ปกติคีบอดราคาเท่านี้ จะมี หมด 2 รู เพราะมันใช้ประโยชมหาศาลเลยนะ ที่เสียบ usb ตรงคีบอดเนี่ย ไม่ต้องเอื้อมือหาเคสเลย ไม่ต้องมี usb Hub ให้สายรกโต๊ะด้วย เเค่สายคีบอดก็รกเเล้ว

5 ไม่มี Headphone Jack ถ้าไม่มีที่เสียบ usb ก็ควรจะมีไอนี่ หรือไม่ก็ทำเเบบ Razer Lycosa มีมันทั้ง usb + Headphone Jack

6 วัสดุเป็นวัสดุราคาเท่าคีบอดราคาช่วง 700-1000 ต้นๆเท่านั้น โดยเป็นพลาสติคธรรมดา ขอบกลางเป็นพลาสติคเงานิดหน่อย เเผ่นรองมืใหญ่เอียงเทไปสองด้านเป็นพลาสติคธรรมดาๆ
    (ถ้าเป็น Logitech G19 ปุ่มจะเป็นยางเคลือบชนิดพิเศษ นุ่มมือ จับเเล้วรู้เลยว่าไม่ใช่คีบอดธรรมดา ถ้าเป็นฝั่ง Razer จะใช้พลาสติคเบา ทำให้กดเเล้วเบามือมาก ยิ่งรุ้น Lycosa Mirror ไม่ต้องพูดถึงเลย พลาสติคขัดจนเงาเท่ากระจกนั่นน่ะ)

7 ปุ่มที่ว่านิ่มนั่น ยังเเข็งไปนะครับ เทียบกับ เกมมิ่งคีบอดรุ่นอื่น เช่นจาก Logitech G11 G13 G15 G19 (ส่วนเรเซอนิ่ม เเต่มีข้อเสียคือ เสียงดังไปนิด เเต่ได้เเก้ไขเเล้วใน Lycosa Mirror)

8 Feature อื่นนอกจากการเล่นเกมไม่มีเลยครับ เช่น Logitech จะดูหนัง ยูทูป ทีวี บอกความเร็ว CPU Ram ได้

9 ปุ่ม ESC เเละ F1-F12 ไม่ได้มาตรฐานคีบอร์ดครับ โดยปุ่ม ESC เลื่อนไปอยู่ซะ ตรง ขอบมาโครนู่น ผมกดผิด บ่อยมากๆ จนต้องปิดปุ่มมาโคร 1 ไปเลย เพราะชอบกดไปโดน มันอยู่ติดกันมากๆเลยอะ จินตการว่า คีบอดที่ท่านใช้ ปุ่ม F1 อยู่ตรงกับปุ่มเปลี่ยนภาษา เเล้ว ESC เลื่อนออกไปอีกพอสมควร - -

10 หน้าตาซอฟเเวธรรมดามากๆ + ลูกเล่นน้อยไปครับ

11 ซอฟเเวที่ปรับเสียงขึ้นลง มี Delay เยอะมากอยู่ครับ หมุนเเล้วกว่าจะลดตาม - -

ลองเอาข้อเสียมาให้ดูบ้าง ไม่ว่ากันน่อ เพราะของทุกอย่างต้องมีข้อเสีย เเต่เจ้านี่ ดูเผินๆ จะไม่รู้อะไร เเต่มองลึกๆละเอียดๆเเล้ว ข้อเสียเยอะเหมือนกัน พูดในฐานะ คนที่ใช้มันมา 5 เดือน เกือบจะ 6 -*-
    Last edited by sleipnir; 8 Jul 2009 at 13:40:10.

ผมว่า คุณ sleipnir ไม่เคยมี Sidewinder X6 มากกว่า

1 มาโคร มี 90 ปุ่ม แบ่ง เป็น 3โหมด ใช้งาน มาโคร 1-6 กับ 7-12 มันมีปุ่ม กดเลือก ว่าจะเอา
    ส่วนไหนใช้งาน ชัดเจนอยู่แล้ว จะใช้งาน Numpad ก็กดเลือกโหมด 1 จะใช้มาโครโหมด 1 ก็กดปิด ไฟ Numpad สิ
    2 ผมไม่รู้สึกอย่างที่ว่า เลย เวลาวางมือลง ทั้งองศาความสูง และ ไม่จำเป็นต้อง หาที่รองแป้น เลย เพราะมันวางได้ เต็มมือ เลย
    3. ไฟเเบคไล เขามี 2สี ครับ อยู่ที่โหมด มาโคร 2/3
    4. ไม่มีที่เสียบ usb ผม ไม่สนใจ อยู่แล้ว
    5. ไม่มี Headphone Jack ผม ใช้ ซาวการ์ด เพื่อเล่นเกม โดยเฉพาะ X-FI เขามีที่ต่อ Front
    โดยเฉพาะ อยู่แล้ว ไอ้ที่ต่อจาก keyboard สงสัย คุณใช้ ซาว Onboard
    6-7 คุณ เคยมีแน่หรอ keyboard น้ำหนักแถมวัสดุแข็งใช้ได้เลย ปุ่มออกจะนุ่ม มากชนิด ผมกดท่า SF4 แบบรูดสบายๆเลย แล้ว ที่วางมือ เขาตั้งใจทำให้สากๆ จะได้ไม่ ลื่นด้วย
    8.Feature มากมาย โดยเฉพาะ โหมด ช่วยกด กับ มาโครOnline และลูกเล่นทั่วไป อีก เยอะไปจนไม่รู้จะใช้ไงหมด
    9-10 กดไม่ คล่อง โทษ keyboard ผมไม่เห็นมีปัญหาเลย หน้าตาซอฟเเวร์ธรรมดา แต่ก็บอกแล้วว่า
    ลูกเล่น เพียบ
    11 ทำไม ผมใช้แล้วไม่เห็นจะ Delay ละ

G19 ราคาเท่าไร ผมไม่ ทราบ แต่ แพงกว่า เท่าตัว แน่ ด้วย ลูกเล่นความสามารถ ราคา 2พันกว่าๆ ผมว่า OK แล้ว ครับ คุณใช้แต่ตัวTOP Logitech ทั้งนั้น หมดไปเท่าไร
    พ่อคนรวย เที่ยวไปบอกว่ายี่ห้ออื่นไม่ดีอย่างนั้นอย่างโน้น

ถามจริง เคยซื้อมาใช้รึเปล่า ครับ
    Last edited by winijchai; 10 Jul 2009 at 14:45:21.

OverclockZone Member

>,< ร้อนๆหนาว

สวยดี มีkey ไทยดั้ว G15 ไม่ม ต้องซื้อติ๊กกอร์มาแปะเอง -..-

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

ผมเป็นคนให้ข้อมูลรีวิว SideWinder X6 กับ เวป OCZ เเห่งนี้นะครับ ไปดูได้เลยครับ ท่านมหาชะนีลงขอบคุณชื่อผมไว้เลยครับ

http://overclockzone.com/mystery/200...rx6/index.html

เข้าไปใน Dissission นะครับ จะมีชื่อผมอ้างอิงอยู่ครับ

ผมขอเเก้นะครับ

คือ ผมเองไม่ได้บอกมันไม่ดีนะครับ ทุกอย่างมีทั้งดี เเละไม่ดีครับเเต่ผมเห็นท่านพูดเเต่ด้านดี ผมเลยมาเสริมด้าน ลบ ให้บ้าง เเค่นั้นเอง เพราะผมเองก็ใช้ SW x6 มาตั้ง 5 เดือนครึ่ง เเต่การรีวิวของเนี่ย ต้องมีการพูดทั้งด้าน + เเละ - ครับ ผมเห็นคุณพูดเเต่ด้าน + ผมเองซึ่งใช้คีบอดมาหมดเเล้ว จึงลองมาเสริมด้าน - ให้บ้าง เเค่นั้นครับ ไม่ได้มาหาเรื่องอะไร การรีวิวต้องตีเเป่อย่างละเอียด มันเลยทำยากไงครับ ไม่ใช่ว่าใครๆเอารูปมาโพส เเล้วก็จบ[/COLOR]

ประเด็นคือ เเล้วไอ้ด้านลบที่ผมพูดไป มันจริงมั้ยล่ะครับ มาดูกันเลยดีกว่า ขอเป็น mini review ละกัน

รีวิว ต้องตีเเผ่ทั้ง + เเละ - ครับ เพราะถ้าลงเเต่ด้าน+ จะเรียกว่าการโฆษณา เเล้วถ้าลงเเต่ด้าน- จะเรียนว่าการดิสเครดิต การรีวิวคือการที่ต้องลงทั้งด้าน + เเละ - ครับ

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนนครับ ว่าให้คิดเป็นกลาง ห้ามมีอคตินะครับ

การที่ผมจะรีวิวอะไร ใช่จะเขียนๆ ถ่ายรูปเเล้วจบนะครับ ผมต้องไปนั่งอ่านจากเวปนอกกว่า 7-10 เวป เเล้วมาสรุป เเล้วถ่ายรูปในทุกมุมมอง (ถึงจะถ่ายไม่สวยก็เหอะ ไม่ใช่ช่างกล้อง) เเล้วมาตีเเผ่ครับ

1 มาโครใช้ได้ครับ ไม่ได้บบอกใช้ไม่ได้ เเต่ได้ไม่ครบ 90 เพราะการที่คนนทั่วไปจะเอามาโครไปทับเเป้นตัวเลข ไม่มีใครทำกันครับ ส่วน S1-S6 กับ S7-S12 ยี่ห้ออื่นเค้าทำเเยกครับ (ถ้ามี) เป็นสองเเถวเลย ไมโครซอฟทำเเถวเดียวทำให้กดยากขึ้นไปอีกครับ --- ซึ่งมันก็เป็นข้อเสียจริงๆนี่ครับ (เเต่ไม่ได้เสียถึงขนาด ปุ่มใช้ไม่ได้เลยขนาดนั้น เเต่เป็นข้อเสียว่า โฆษณาโดยใช้จริงไม่เห็นผลเท่าที่ควร : โดย HW Review )

2 อันนี้เป็นข้อเสียจริงๆคครับ เพราะก็ใช่ คุณวางได้สะดวก เเต่ถ้าผมชอบเเบบ ราบไปเลยล่ะ หรือถ้าผมชอบเเบบ ยกสูงชึ้นมาเลยล่ะ ถ้ามีให้ปรับได้ มันจะเพิ่มค่าค้นทุนรเท่าไหร่กันเชียวครับ เเล้วลองคิดเหตุผลที่ MS อ้างขึ้นมา เพราะต้นทุนสูง???? เนี่ยนะะะะะะ มัน Nonsense ครับ โดย Cnet - -

เเล้วข้อนี้ก็เป็นข้อเสียที่ เวป รีวิวเมืองนอก เช่น CNet, HW Review ให้คะเเนนเจ้าตัวนี้ลดลง 0.5 เลยครับ

3 ไฟเเบคไลสองสี จริงครับ ผมหมายถึงสีหลักครับ เพราะถ้ารวมสีรองเข้าไปด้วยล่ะก็ Logitech ก็มีครับ สีหลักอยู่ที่เเป้น สีรองอยู่ที่ Media Center (หากบางคนที่่อ่านไม่รู้ล่ะก็ ปกติคีบอดเเพงที่มีไฟ จะมีสีหลักเเละสีรองครับ)

4 usb ท่านไม่สนใจผมไม่ได้ว่าครับ เเต่เวปนอกให้คะเเนนลดลงไปอีก0.5ครับ เพราะท่านที่ใช้เคส Full Tower ตั้งบนโต๊ะ จะรู้ว่า เสียบยากเเค่ไหนครับ หรือถ้ามี usb Hub มันก็จะรกโต๊ะอย่างที่ผมว่า มีอู่ที่คีบอดเนี่ย มีอะไร เสียบไปเลยครับ ข้างหน้า้นี่ยเเหละ

5 HEADPHONE Jack ใช่ครับ เเต่ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรนี่ ครับ ในเมื่อตัวอื่น(ที่ไม่มี usb)เค้ามีกัน เเต่ตัวนี้ไม่มีทั้ง usb + Headphone jack บอกตรงๆผมเองก็ไม่ได้ใช้ ถ้ามันมี เเต่ในเมื่อมันไม่มี usb มันก็ควรจะมีอะไรมาเเทนที่ ซึ่ง Razer, Saitek, SteelSeries เค้ามีเจ้านี่มาเเทน เเต่ MS ไม่มีเลย

6-7 เรื่องปุ่มนิ่ม เเล้วท่านเคยจับ G15, G19, Cytek Cyborg, Steelseries หรือยังครับ เพราะถ้าท่านเอาไปเทียบกับคีบอดอันละ 5-6 ร้อย อันนี้มันต้องนุ่มกว่าอยู่เเล้วครับ ผมไม่ได้บอกว่า มันเเข็งมากๆๆๆๆถึงขนาด อย่าไปซื้อนะ มันเเย่ ไม่ใช่ครับ ที่ผมเทียบผมเทียบกับเหล่าคีบอด ไฮเอ็น ด้วยกันนะครับซึ่งผมก็บอกไปว่า Razer มีปัญหาเรื่องเสียงคีบอดดังเวลากด ส่วน MS มีเรื่องปุ่มเเข็ง (กว่ายี่ห้ออื่น)

8 Feature ที่ SW X6 ตัวอื่นมีหมดครับ ยกเว้น Game Explorer ซึ่งตอนนี้ Microsoft ออกมายอมรับว่า มันค้นหาเฉพาะเกมในไดร C เเละบางเครื่องอาจค้นหาไม่ครบ ฟังชั่นก์นี้จึงเสียประโยชน์ไปเลยครับ ไว้ผมหาลิ้งได้จะเอามาเเปะให้ดูครับ เเละ Cruise Control ที่มันไม่ได้จำเป็นเลย

เพราะถ้าผมถามว่า คีบอดท่านเเสดงกราฟ Framerate ไป เล่นเกมไป หรือูค่า CPU ไป วัดเบนช์มาคไปได้มั้ยครับ คำตอบคือไม่ได้ ต้องไปซื้อตัววัดมาเเยกครับ เเต่ G15+ G19 ส่วนเรเซอเค้าไปเล่นตรงระบบสัมผัสครับ

9-10 ข้อนี้สำคัญมากครับ คีบอดที่ผลิตออกมามีปุ่มที่ไม่ตรงกับมตารฐาน ทำให้คะเเนน ลดลงไป 1.5 เลยทีเดียว ปุ่มมาตรฐานนั้นสำคัญมากครับ ตอนนี้ ไมโครซอฟเองบอกเเล้วว่า คีบอดรุ่นหน้าจะเลิกทำปุ่มเเบบนี้เเล้วครับ

11 เช่นกันครับ ท่านลองไปใช้ Razer Lycosa หรือ G15 G19 ดูครับ เเล้วจะเห็นความต่าง ว่ามันดีเล เวลาปรับเสียงครับ
    [COLOR="Red"]

ส่วนตัวผมเองชอบมากครับ เเต่ข้อเสียมันก็เยอะ ถ้าให้ผมไล่ข้อเสีย G19 ผมก็ไล่ได้เป็น7-8 ข้อเหมือนกันครับ มันไม่มีอะไรที่เพอเฟคหรอก ท่านต้องยอมรับความจริงตรงนี้บ้างนะครับ ดีกว่าจะไปว่าคนอื่นที่มาทักว่าพ่อคนรวย เพรตาะผมเองชี้เเจงไว้ชัดว่า G19 ราคาเเพงเว่อ ไม่จำเป็นต้องซื้อถ้าท่านไม่มีงบเหลือเฟือ หส่วนตอนที่ผมรีวิว SWX6 ผมเองก็บอกว่า มันเป็รคีบอดที่น่าช้มาก เเต่มีปัญหาเล็กๆ น้อยๆ จุกจิกน่ารำคาญ เยอะเหมือนกัน หรือตอนที่รีวิวเรเซปอ ผมก็พูดเสมอว่า ประกัน 1 ปี มันไม่ได้ช่วยอะไรเลย

สรุป ทุกอย่างมีข้อเสียครับ เราเป็นคนเอามารีวิว ไม่ได้เอามาโฆษณาให้เขา ต้องตีเเผ่ทั้ง 2 ด้านครับ เพื่อคนอ่านจะได้รับรู้ เเละตัดสินใจได้ถูกต้องครับ

คีบอดในตลาดโดยเฉพาะเกมมิ่งเนี่ยใช้มาหมดเเล้วครับทั้ง

Razer Taluntula, Razer Lycosa Mirror, Razer Arctosa , LOG G15 , Log G19 , LOG EX 110, Log Illumminated, Log Dinovo Edge, Saitek Cyborg, MS Reclusa, MS SideWinder X6, MS Cordless 4000-5000-6000, SteelSeries KB

ใช้มาหมดนี่ครับ คือ ไม่ได้จะเอามาอวดว่ารวยหรืออะไร เพราะบางอันก็เป็นชองเพื่อนร่วมหอของงผม หรือของคนอื่นที่ผมลองยืมมาใช้ เเต่คือจะบอกว่า ผมเองใช้มาหมดเเล้ว เลยรู้ทั้งข้อดีข้อเสียของเเต่ละตัวครับ

ผมมีเวปนอกอ้างอิงการรีวิวของผมทุกครั้งนะครับ เพราะผมคนเดียวก็ไม่สามารถจะเก็บข้อดี/เสียของมันได้หมดหรอกครับ

กำลังหาให้ครับ

ส่วน G19 ผมเขียนไว้ตัวโตๆเลยนะครับว่า ไม่จำเป็นต้องซื้อ เพราะ G15 มีคุณสมบัติเท่ากัน ในราคาเเค่ 2800 บาท ครับ เเต่ถ้าซื้อ ท่านก็จะได้เรื่อของ การดูหนังไป เล่นเกมไป ดู ยูทูปไปด้วยได้ เชค FPS BenchMark ไปได้ ขณะเล่นเลยก็ซื้อได้มันเเจ่ม เเต่ถามว่ามันเล่นเกมเก่งขึ้นมั้ย ผมก็บอกไปตรงๆในรีวิวผมว่า "ไม่ครับ ไปซื้อ G15 เถอะ ถ้าต้องการเเค่นั้น"
    Last edited by sleipnir; 10 Jul 2009 at 18:15:33.

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks