Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะแก้ปัญหา ไวรัส ต่าง ๆ ยังไงดี ทั้งวิธีป้องกันและอื่น ๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะแก้ปัญหา ไวรัส ต่าง ๆ ยังไงดี ทั้งวิธีป้องกันและอื่น ๆ

ปวดกะบาลมากทุกวันนี้ มันมาจากทุกอย่างเลย ไม่ว่าจะ แฟรชไดร์ เมมโทรศัพท์

HD ที่เพื่อนมาขอ Jump ไม่ว่าใครเอาอะไรมาเสียบที่เครื่องจะต้องโดนตลอด

ไม่ให้เสียบก็ไม่ได้ แฟนเอาแฟรชไดร์ เซฟงานจาก รร มาทำที่บ้านเสียบปุ๊บเน่าปั๊บ

จะ format ใหม่ก็ไม่ได้ ข้อมูลเยอะมาก ไม่รู้จะแก้ใข ยังไงแล้ว

ถ้าซื้อ Antivirus แท้มา แล้วมันจะแก้ปัญหาได้มั้ยครับ แล้วเพื่อน ๆมีวิธี ป้องกันและกำจัด ยังไง

แนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

ปัญหา เดียวกัน ครับ ดัน ครับ อยากรู็ เช่นกาน

Comment

เซงงงงง พยะคะ

Comment

ถ้ามีทุน ต้องการอุดหนุน ซื้อของแท้มาใช้ ก็ได้ครับ
        หาโหลดตัวโปรแกรมแบบใช้งานฟรีี มาใช้
        หาโหลดตัวโปรแกรมแบบ...ในเน็ตมาใช้

ข้อแนะนำ

1 ลงโปรแกรมป้องกันไวรัส มั่นอัพเดตฐานข้อมูลทุกวัน [ปกติโปรแกรมจะอัพเดตตัวเองตลอด]
        2.2.1 ใช้ CPE17 Autorun Killer (AntiAutorun)
        2.2.2 ปิดการทำงา่น Autorun ของคอม
        1. Click ปุ่ม Start --> Run ปรากฏdialog box ช่อง Run พิมพ์คำสั่ง gpedit.msc กดปุ่ม OK ปรากฏdialog box ของ Group Policy
        2. คลิกเลือก User Configuration --> Administrative Templates --> System --> Double Click ไฟล์ Turn Off Autoplay ทำแบบนี้ที่ Computer Configuration ด้วยก็ดี
        3. dialog box ให้ Turn Off Autoplay Properties
        1. Click เลือก Enabled
        2. Click เลือก All drives
        3. Click OK
        ให้ทำการสแกนตรวจไวรัสก่อนเปิดไดร์ฟทุกครั้ง ถ้ามีีการนำไปต่อเข้ากับเครื่องคอมพิวเตอร์อื่นมาก่อน
        Last edited by tArIbAn; 24 Jan 2009, 17:49:27.

Comment

1.พื้นๆเลยก็ ปิด autorun ใช้กูเกิ้ล ช่วยหาเอานะคับ(จะพิมบอกมานยาวและผมอะิบายไม่เก่ง) มันจะช่วยไห้เวลาเสียบแฟลชไดร้ ไม่รันเองแล้วก่อนเปิดเราก็ สแกนไวรัสมันซะ
          2. กูเกิ้ลอีกล่ะ พิม "folder option หาย" เพราะไวรัสช่วงนี้โจมตีอยู่ 3 ตัว registy folderoption แล้วก็ msconfig เวลาโดนไปแล้วก็ต้องกู้ 3 ตัวนี้คืนมาเพื่อแก้ไวรัส(คอมใช้หลายมือต้องทำใจคับ คอมผมนี่ก็ฝีมือหลานคับโดนประจำ จนคุ้นกะไอ้ 3 ตัวนี่แล้ว)
          3. หาพวกซอฟแวร์ฉุกเฉินมาไว้ใช้บ้าง กันเหนียวเวลลาเครื่อง บู้ตไม่ได้ พวก hirenboot,bathpe
          4. เลือกใช้ antivirus ซักตัวแล้วอัพเดทบ่อยๆ ของผมใช้ของฟรีที่มานเบาเครื่องอ่า ไม่ค่อยฮิต อาศัยใช้ร่วมกะ ข้อ 2. ก็ แก้ได้ตลอดนะ

Comment

เอ้า ช่วยกันครับท่าน http://www.varietypc.net/modules.php...=article&sid=1

Comment

Working...
            X