Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] Synology "์NAS ที่ใครก็ใช้ได้"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by pagkuda View Post
    ขอบคุณ deepshard ที่มาแบ่งปันข้อมูลเป็นประโยชน์มากเลยค่ะ
    ยินดีครับผม

Comment

Originally posted by noktualek View Post
      ถ้า Forward port แสดงว่าเป็น Public IP ครับ Private IP ใช้ไม่ได้ ซึ่งปัจจุบัน Internet หลายเจ้าไม่ได้เป็น Public IP แล้ว
      ตอนนี้ผมต่อสายแลนจาก NAS เข้าเร้าเตอร์ของผู้ให้บริการ เป็นเน็ตสายเคเบิล DOCSIS

อนาคต ถ้าจะเปลี่ยนเร้าเตอร์ทั้งตัวของผู้ให้บริการ และซื้อ wireless router แยกมาเอง
      แบบนี้ต้องทำ forward port มายังเร้าเตอร์ตัวใหม่ใช่ไหมครับ?
      และแบบนี้ สาย LAN จาก NAS จะต้องมาเสียบตัวไหนอ่ะครับ

อ่อ และกรณีถ้าผมเชื่อมต่อผ่าน VPN server จะมีผลต่อการใช้งาน NAS หรือเปล่าครับ?

Comment

ผมใช้ nas ds218+ ลงโปรแกรม Transmission โหลดบิท พอเปิด forward port ค่าเรโชขึ้นกระจาย ชอบเลยครับ
        สะดวกในการใช้เป็น media server ภายในบ้านด้วย

Comment

Originally posted by deepshard View Post
          ตอนนี้ผมต่อสายแลนจาก NAS เข้าเร้าเตอร์ของผู้ให้บริการ เป็นเน็ตสายเคเบิล DOCSIS

อนาคต ถ้าจะเปลี่ยนเร้าเตอร์ทั้งตัวของผู้ให้บริการ และซื้อ wireless router แยกมาเอง
          แบบนี้ต้องทำ forward port มายังเร้าเตอร์ตัวใหม่ใช่ไหมครับ?
          และแบบนี้ สาย LAN จาก NAS จะต้องมาเสียบตัวไหนอ่ะครับ

อ่อ และกรณีถ้าผมเชื่อมต่อผ่าน VPN server จะมีผลต่อการใช้งาน NAS หรือเปล่าครับ?
          ต้องดูว่า internet ที่ใช้ เป็น public ip หรือ private ip ครับ

Comment

Working...
          X