Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามครับ FPS กับเกม PUBG

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามครับ FPS กับเกม PUBG

สเปค
    CPU : core i5-3570
    MAINBOARD : b75a-g43 (ms-7758)
    RAM : ddr3 8 gb (4*2) 1600mhz
    GRAPHIC CARD : gigabyte 1050ti g1 gaming (แรม mc)
    SSD : biostar s100 120gb
    HDD : 320gb 7200rpm
    PSU : silverstone st50f-es230 (500w.)

อาการคือโดดจากเครื่องบินใกล้จะถึงพื้นจะมีอาการ FPS ตกตามคลิปนาทีที่ 0.42 พอถึงพื้น FPS ก็จะกลับมา 60 เหมือนเดิม (เปิด vsync แบบ adptive ไว้) มีอาการเวลาเล่น(เวลาหันไวๆ) FPS ตกจาก 60 เหลือ 57 58 บ้าง (กระตุกแล้ว FPS ตกแปปเดียว) นอกนั้นก็ 60 เรื่อยๆ
    อาการแบบนี้เกิดจากอะไรครับ software(ปิดหมดทุกอย่างตอนเล่นแล้ว) hardware(ยังอ่อนเกินไป) ตัวเกม(รอเขาอัพเดท)
    ในกรณีถ้าเกิดจากด้าน hardware ในงบที่จำกัดควรเปลี่ยนอะไรครับ
    - ssd อ่านเขียนช้าเกินไป
    - ram น้อยเกินไป (คิดไว้ 16gb (8*2))
    - cpu ประมวลผลไม่ทัน (คิดไว้ i7-3770)
    - graphic card อัพให้สูงกว่านี้ (คิดไว้ 1060 6gb(hy))
    - mainboard เปลี่ยนใหม่
    ในด้าน software เปลี่ยน windows หรือ driver
    ในด้านเกม รอต่อไป...

ถ้าในด้าน hardware ขอไม่เปลี่ยนยกชุดนะครับ(ยกชุดคือ ไม่เปลี่ยน gen cpu กับ mainboard) ขอชุดนี้ก่อน ในงบที่จำกัดคือเปลี่ยนอย่างใดอย่างหนึ่งก่อน ถ้าตามนี้ไม่หายไม่เป็นไรครับ

รบกวนเซียนด้วยครับคงมีคนเล่นเกมนี้อยู่เนาะ

Last edited by Pr0ToTypE; 13 Aug 2018, 00:13:25.

ลงเกมไว้ที่ ssd หรือ hdd จานหมุนครับ ?

คือจะว่าไป จังหวะโดดร่ม ส่วนมากจะดรอปกันเยอะครับ
    ยิ่งตั้งค่าเกมสูง ๆ แม้ gpu usage ยังวิ่งไม่สุด ก็เกิดอาการเฟรมร่วงตอนโดดร่มมั้งนั้นละครับ
    อยู่ที่ว่าดรอปมากดรอปน้อย
    แม้ว่าเราจะตั้ง V-sync ให้คงที่ แต่บางทีก็หลุดจาก 60 มาพอสมควร

ส่วนนึงผมมองว่าเกิดจากตัวเกมเองน่ะครับ
    ปกติผมไม่ค่อยไปยุ่งที่ nvidia control panel จะตั้งค่าในเกมเองมากกว่า

Comment

Originally posted by taibkk View Post
      ลงเกมไว้ที่ ssd หรือ hdd จานหมุนครับ ?

คือจะว่าไป จังหวะโดดร่ม ส่วนมากจะดรอปกันเยอะครับ
      ยิ่งตั้งค่าเกมสูง ๆ แม้ gpu usage ยังวิ่งไม่สุด ก็เกิดอาการเฟรมร่วงตอนโดดร่มมั้งนั้นละครับ
      อยู่ที่ว่าดรอปมากดรอปน้อย
      แม้ว่าเราจะตั้ง V-sync ให้คงที่ แต่บางทีก็หลุดจาก 60 มาพอสมควร

ส่วนนึงผมมองว่าเกิดจากตัวเกมเองน่ะครับ
      ปกติผมไม่ค่อยไปยุ่งที่ nvidia control panel จะตั้งค่าในเกมเองมากกว่า
      ssd ครับ ผมเปิด v เพราะมันให้ภาพสมูทกว่าปิดครับจอแค่ 60hz
      ตั้งค่าในเกมก็ fullscreen 1920*1080
      anti - high
      texture - high
      view distance - high
      ติ๊กเปิดความคม sharpness
      นอกนั้น very low หมด

พอดีเป็นแบบนี้เลยสงสัยครับว่าคนสเปคสูงๆเขาเป็นไหม(เห็นบางคนลื่นหรือเพราะสเปคเขาสูงอยู่แล้ว) เราสเปคเท่านี้เปลี่ยนอะไรแล้วจะหายหรือดีขึ้นรึเปล่า
      Last edited by Pr0ToTypE; 13 Aug 2018, 00:23:28.

Comment

- ssd อ่านเขียนช้าเกินไป
        ผมว่า ssd ต่อให้เขียน 150 อ่าน 150 ก็ยังเล่นเกมนี้สบายครับ มันเข้าถึงไฟล์ได้ไว
        เกม PUBG จริง ๆ แล้วไม่ได้เรียกไฟล์ใหญ่อะไรนักระหว่างเล่นเกม แต่เรียกบ่อย เล็ก ๆ น้อย ๆ

- ram น้อยเกินไป (คิดไว้ 16gb (8*2))
        ถ้า virtual ram อยู่บน ssd ก็พอช่วยได้ แม้ไม่ดีเท่าแรมจริงก็ตาม แต่ก็ไม่น่าจะใช่สาเหตุหลักที่เฟรมร่วง

- cpu ประมวลผลไม่ทัน (คิดไว้ i7-3770)
        เกมนี้ 4 คอร์ 4 เธรดก็พอครับ สำหรับ 1080p 60fps
        เท่าที่เห็น cpu usage ไม่ได้น่ากังกวล เสียดายที่ oc ไม่ได้

- graphic card อัพให้สูงกว่านี้ (คิดไว้ 1060 6gb(hy))
        1050Ti ก็เล่นเกมนี้ได้ดี ถ้าปรับเหมาะสม

- mainboard เปลี่ยนใหม่
        ลอง OC เล่นกับบอร์ดเดิมก่อนก็ได้ครับ
        ถ้าจะเปลี่ยนบอร์ดเล่นกับ cpu เดิมไม่แนะนำ
        ถ้าจะเปลี่ยนบอร์ดแล้วเล่นกับ cpu gen เดิม ผมว่ามองประกอบใหม่ดีกว่า

ในด้าน software เปลี่ยน windows หรือ driver
        ว่าง ๆ ก็ลองดูครับ DDU / ลง OS ลองทำได้เลย

ในด้านเกม รอต่อไป...
        ผมว่าหลัง ๆ เล่นลื่น ๆ เลยนะ ชอบมาก

- - - Updated - - -

Originally posted by Pr0ToTypE View Post
        ssd ครับ ผมเปิด v เพราะมันให้ภาพสมูทกว่าปิดครับจอแค่ 60hz
        ตั้งค่าในเกมก็ fullscreen 1920*1080
        anti - high

พอดีเป็นแบบนี้เลยสงสัยครับว่าคนสเปคสูงๆเขาเป็นไหม(เห็นบางคนลื่นหรือเพราะสเปคเขาสูงอยู่แล้ว) เราสเปคเท่านี้เปลี่ยนอะไรแล้วจะหายหรือดีขึ้นรึเปล่า
        ตั้งสเกลเท่าไรครับ

Comment

สเกล 100 ครับ ขอบคุณท่านมากเลยครับ เดี๋ยวรอดูต่อไป

Comment

Originally posted by Pr0ToTypE View Post
            สเกล 100 ครับ ขอบคุณท่านมากเลยครับ เดี๋ยวรอดูต่อไป
            ผมลองเทสเล่น ๆ น่ะครับ

4790k@3.5MHz 4c/4t จะเฟรมร่วงเยอะครับ ตั้ง v-sync จอ 1080p60Hz จังหวะโดดร่มก่อนแตะพื้นร่วงจาก 60 > 40
            ส่วน 4790k 4c/4t เฟรมร่วงน้อยมากครับ ตั้ง v-sync จอ 1080p60Hz จังหวะโดดร่มก่อนแตะพื้นร่วงจาก 60 > 50

พยายามโดดลงจุดเดิม
            เทสแบบลวก ๆ นะครับ จำลองเป็น i5
            ลืมตั้ง power option เป็น high

4790k 4คอร์4เธรด + GTX980 + 32Gb/1866ddr3 + ssd(os+game)
            1920x1080 60Hz
            ตั้งทุกอย่าง ultra ยกเว้นเงา ตั้ง low
            Vsync - on
            sharpness - on
            Last edited by taibkk; 13 Aug 2018, 01:17:31.

Comment

ผมว่าปกตินะครับสำหรับ fps ขึ้นๆลงๆถ้าเล่นแล้วลื่นผมว่าไม่ต้องสนใจดีกว่าครับ
              สเปคผม i5 8400
              Ram 16gb
              ssd samsung960
              1050ti
              fps ผมก็ขึ้นๆลงยิ่งอัพแพตใหม่นี่ยิ่งบ้าไปใหญ่เลยครับ fps ผมขึ้นลงไปถึง 200-500 ชั่วพริบตาก็ตกลงมาเหลือ 60 แล้วก็ไปคงที่ขึ้น-ลงที่ 80-120 ครับ ก่อนอัพแพทล่าสุดจะไม่ขึ้นๆลงแบบรวดเร็วแบบนี้และเดิมผมไม่เปิด v-sync นะครับ พอเปิด v syncแล้วจะวิ่งอยู่ราว 80-120 แต่ก็มีที่ตกลงเหลือน้อยมากในบางช่วงก็มีแต่จะแค่พริบตาเดียวก็จะกลับมา ผมเล่นได้ลื่นผมก็เลยช่างมันครับ
              แต่Ram ผมกินคงที่อยู่ที่ 8-10 gb เลยนะครับกินมากกว่าก่อนอัพแพทล่าสุดครับ ก่อนอัพจะกินราวๆ 6กว่าๆเท่านั้น นานๆจะกินแรมขึ้นไปถึง 8

1050ti ผมว่าเล่นได้ลื่นๆครับ
              ผมปรับ anti - high
              สเกล 103 มุมมอง 100
              เปิด vsync แบบ adptive
              sharpness ไม่เปิด

ผมว่าคุณเพิ่มแรมดีกว่าครับ 8 ผมว่าไม่พอแล้วครับ
              Last edited by cleaning; 13 Aug 2018, 05:33:16.

Comment

คงเป้นที่ตัวเกมส์เอง

Comment

เพิ่มแรมเป็น 16GB จะช่วยได้หน่อยครับคือเอาจริงๆตัวเกมมันไม่สมบูรณ์ 100% เรื่องเฟรมดร็อบมีให้เห็นบ่อยๆผมเปลื่ยนจาก 1050Ti ไป 1060 3gb ก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากแต่มันเลี้ยงเฟรมให้นิ่งกว่าเดิมครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
                      ไม่เป็นไร

Comment

Originally posted by sandy207 View Post
                        ไม่เป็นไร

Comment

anti - high

ลองปรับทุกอย่าง Very Low หมด (มองเห็นคนใกล้+ไกลชัดมาก แต่ View distance : Ultra และติ๊กตรงความคมชัดออก (ถ้าติ๊กความคมชัดออกเวลาเห็นพวกก้อนหินจะคล้ายๆดินน้ำมันไม่มีความชัดแต่จะเห็นศัตรูชัดเหมือนเดิม สร้างความได้เปรียบได้เยอะครับ) + เปิด V sync (ของผม 75Hz นะครับ) ของ 1060 3GB เฟรมเรท 75 ตลอดครับมีตกบ้างเล็กน้อยตอนโดดร่ม

Comment

เอาข้อมูลมาฝาก เผื่อใว้เป็นการปรับออฟชั่นในเกมนะ

( แปลจากหนังสือของ PC Gamer เผื่อเป็นแนวทางสำหรับเครื่องไม่แรงมาก )

1.anti-aliasing ออฟชั่นนี้มีผลสำหรับลบรอยหยักตามขอบต่างๆ ในบทความเค้าแนะนำว่า ถ้าอยากให้ขอบมันไม่เป็นหยักมากให้เปิด Screen Ccale 120 ไปเลยแล้วตั้ง AA เป็น Low หรือ Very Low แทนจะเห็นผลมากกว่า เค้าแนะว่ามันเป็นเพราะ Unreal Engine เลยต้องปรับแบบนี้

2.Post-Processing ออฟชั่นนี้มีผลต่อแส่งการตกกระทบของวัตถุต่างๆ การเปิดออฟชั่นนี้แบบ Ultra ทำให้มันเรนเดอร์สิ่งต่างๆไวกว่าปรกติ การตั้งค่าตรงนี้ถ้าปรับเป็น Very Low จะช่วยให้เฟรมดีขึ้น 15%

3.Shadows ออฟชั่นนี้สำหรับเงาต่างๆในเกม การปรับออฟชั่นจาก Ultra ไปเป็น Very Low ช่วยให้เฟรมเรทดีขึ้น 16%

4.Texture ออฟชั่นนี้สำหรับการแสดงผลของพื้นผิวให้สวยขึ้นแแต่จะกินแรมของส่วน VGA ยิ่งปรับสูงยิ่งกินเยอะ การปรับจาก Ultra เป็น Very Low ตรงส่วนนี้แทบไม่ชวยใหเฟรมเรทดขนประมาณ 5% แตจะชวยลดการกนแรมของ VGA นอยลง
                            5.Effects ออฟชั่นนี้จะช่วยแสดงผลเรื่องการระเบิด แสงการยิงของปืน เป็นออฟชั่นที่ช่วยให้การเห็นจากระยะไกลดีขึ้นมากๆ การปิดออฟชั่นนี้จาก Ultra เป็น Very Low ช่วยเพิ่มเฟรมเรทได้ถึง 25%

6.Foliage ออฟชั่นนี้ช่วยใให้ต้นหญ้าและใบไม้ ดูสวยงามและสมจริงขึ้น และการปรับจาก Ultra เป็น Very Low ช่วยเพิ่มเฟรมเรทน้อยมากๆไม่ถึง 2% หรือ 1Fps เท่านั้น

7.View Distance ออฟชั่นนี้เป็นการช่วยเพิ่มระยะการเรนเดอร์สิ่งต่างๆบนแผนที่ในระยะไกล ยิ่งปรับสูงขึ้นสิ่งต่างๆที่อยู่จากระยะไกลจะเห็นได้ง่ายขึ้นแต่ไม่ได้ช่วยให้เห็นคนง่ายขึ้นตรงส่วนนี้จะกิน CPU แทนที่จะใช้ VGA ช่วยฉะนั้นถ้าใช้ CPU เก่าหน่อยหรือหัวน้อยคอร์ดเทรดน้อยก็ควรจะปรับให้น้อยลดการทำงานของ CPU ไปในตัวเพราะถึงแม้ว่าจะปรับจาก Ultra เป็น Very Low ก็ช่วยเพิ่มเฟรมเรทได้แค่ 3% เท่านั้น ( ไม่ถึง 2fpsเท่านั้นเอง )

8.Motion Blur ช่วยให้ภาพในเกมดูสมูทขึ้นจะปิดหรือเปิดอยู่ที่ความชอบเพราะถ้าปิดมันก็ช่วยเพิ่มเฟรมเรทได้แค่ 2% เท่านั้น

แปลกจากต้นฉบับลิ้งนี้
                            https://www.pcgamer.com/best-pubg-settings/

Comment

Comment

Working...
                              X