Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ ซื้อ DVD-RW แบบ SATA มาต่อกับ ASUS P5VD2-VM ได้มั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ ซื้อ DVD-RW แบบ SATA มาต่อกับ ASUS P5VD2-VM ได้มั้ย

ก่อนหน้านี้ผมใช้ lite on แบบ IDE อยู่ แล้วเสีย เลยซื้อใหม่ LG แบบ SATA

ผมใช้ M/B P5VD2-VM อยู่ ตอนนี้ ช่องแบบ SATA ต่อ HDD อยู่ ครับ

ผมเหลือบไปเห็น ช่องสีแดง อีก 2 ช่อง เขียนว่า SATA และ SATA1

ผมได้ลองนำ DVD-RW LG มาเสียบช่อง SATA ที่ว่างอยู่ ปรากฏว่า เปิดเครื่องไม่ติดเลย ไม่ทราบว่าต้องทำไงครับ เครียดมาก

ใครรู้ช่วยตอบทีครับ ว่าต่อยังไง หรือผมซื้อมาผิด ควรจะซื้อแบบ IDE มาใช่ป่าว

ปล. ผมได้ตั้งกระทู้ไว้ที่ ASUS ZONE ด้วย ถ้ายังไงต้องขออภัยด้วยนะครับ ผมเครียดมากจริงๆ เพราะต้องใช้ทำงานครับ

ช่องสีแดง อีก 2 ช่อง เขียนว่า SATA และ SATA1

เครื่องผมนั่นเป็น Port Boot/RAID ลองเปลี่ยนช่องก่อน

Comment

ตัวนี้ใช่ไหมครับ

ลองถอดจัมพ์เปอร์ออกให้หมดทั้ง HDD และ DVD

แล้วเข้าไบออสแล้วเลือก first boot เป็น HDD ครับ

Comment

โอ้ว ทำได้แล้วครับ ทำตามที่ทุกท่านบอกเลย ผมลองถอดออกหมด แล้วใส่ใหม่ สลับสายกันกับฮาร์ดดิส เหลือเชื่อเลย

ขอบคุณมากๆ ครับ ที่ให้คำแนะนำ

Comment

Working...
        X