overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: มือใหม่ครับ อยากถามเรื่องการอัพเกรดครับ

OverclockZone Member

Default มือใหม่ครับ อยากถามเรื่องการอัพเกรดครับ

คือ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องคอมมากนักครับ เลยอยากจะรบกวนให้ช่วยแนะนำการอัพ สเปคคอมครั้งนี้ทีครับ

งบก็มีไม่มากนะครับ เก็บเงินเอง T^T มีประมาณ 7000 + - ไม่เกิน 1000 ครับ

โดยสเปคเดิม นะครับ (ใช้มานานมากๆเยย)

CPU Type : Intel Pentium 4 , 3000 Mhz(15*200)

Main Board Name : ASRock P4 Combo (4 PCI ,1 AGP ,2 DDR DIMM ,Audio ,LAN)

Main Board ChipSet : Intel Breeds Hill i848P

RAM : 512 MB ( PC3200 DDR SDRAM )

VGA Card : NVIDIA GeForce FX 5200 ( 128 MB )

Sound Card : Creative SB PCI 128 ( Ensoniq ES5880 )

ทีนี้พอเก็บเงินได้สักนิดแล้ว เลยลองไปให้ร้านคอมในห้างใกล้ๆบ้านแนะนำให้ครับ
    เค้าบอกมาดังนี้

เค้าแนะนำว่า ให้ใช้ P4 3.0Ghz เหมือนเดิม และ เก็บ Sound Card ไว้ ถ้าไม่ได้เน้นคุณภาพเสียง

โดยเปลี่ยน main Board เป็น Bio Star 478 P4 M900 - M4

VGA เป็น GF 9500 GT 1G / DDR 2

Ram เป็น Kingston DDR II 2G/800

และส่วนตัวผมเอง ตอนนี้ HDD มีประมาณ 40GB เลยอยากจะได้เพิ่มอีกสักนิด รบกวนขอคำแนะนำทีนะครับว่าควรเปลี่ยนอะไรแบบไหนยังไงบ้าง จุดประสงค์หลักในการใช้ ก้ไม่มีไรมากเลยครับ ทำงาน (WORD,PowerPoint) เล่นเกส์ Online (Ragnarok etc.) และ เกมส์ออฟไลน์บางเกมส์ครับ แต่ที่อยากเล่นได้ก้เช่น เกมส์ Red Alert 3 ครับ แต่ถ้างบแค่นี้เล่นไม่ไหว ไม่เป็นไรครับผม

ไม่จำเป็นต้อง upgrade เลยก็ได้นะท่าน spec. ที่ท่านใช้อยู่เดิมคิดว่าสามารถตอบสนองการใช้งานของท่านได้อยู่แล้ว เพราะ spec. คล้ายกับเครื่องที่เราใช้อยู่ แต่เครื่องที่เราใช้เป็น p4 2.8a สามารถเล่น red alert 3 Dota เกมส์ Online พวก rag ,eco ,sf ,ace ,ran fanta , pangya ได้อย่า่งไม่มีปัญหาแต่อย่างใด เก็บเงินไว้ซื้อเครื่องใหม่ในอนาคตเลยดีกว่า น่าจะคุ้มกว่า การ upgrade ในครั้งนี้นะ

Quote Originally Posted by Emeral View Post
    ไม่จำเป็นต้อง upgrade เลยก็ได้นะท่าน spec. ที่ท่านใช้อยู่เดิมคิดว่าสามารถตอบสนองการใช้งานของท่านได้อยู่แล้ว เพราะ spec. คล้ายกับเครื่องที่เราใช้อยู่ แต่เครื่องที่เราใช้เป็น p4 2.8a สามารถเล่น red alert 3 Dota เกมส์ Online พวก rag ,eco ,sf ,ace ,ran fanta , pangya ได้อย่า่งไม่มีปัญหาแต่อย่างใด เก็บเงินไว้ซื้อเครื่องใหม่ในอนาคตเลยดีกว่า น่าจะคุ้มกว่า การ upgrade ในครั้งนี้นะ

อ่า พอดีว่า เกมส์ Red Alert 3 มันไม่สามรถเล่นได้จิงๆอ่ะครับ (ภาคใหม่น้า ม่าใช่ 2 ^^) และก็พวก NFS ภาคใหม่ๆหน่อย ก้ไม่สามารถเล่นได้แบบลื่นๆเลยครับ ตอนนี้เล่น NFS : Most Wanted ก้กะตุกมั๊กๆเลยคับ -*- เลยอยากจะอัพเกรดสักหน่อย เท่าที่งบจะอำนวยแล้วใช้ไปสักพักนะครับ

ดอนเมือง สะพานใหม่ เซียร์ รังสิต

แต่ผมกลับคิดอีกแบบนึงนะคับผมว่า ขายชุดเก่าสัก 2-3พัน +เงิน 7000 ก้น่าจะได้ 9-10k บาท

ผมupเป็น E5200 +บอร์ด 775 ที่ราคา2000-2500 เช่น P5KPL/1600หรือตัว SE
    หรือ ถ้าประหยัดก็ AMD เช่น 5000+ กับ M3A
    VGA เป็น GF 9500 GT 1G / DDR 2
    Ram เป็น Kingston DDR II 2G/800
    Hdd 250-320 ตามงบที่เหลือ

ความแรงที่ได้รับต่างกันเยอะมาก ๆ
    ใช้ได้อีก 5 ปี คับ ดีกว่าใช้อีก1-2ปี ก็ต้องเสียเงิน UP ใหม่

OverclockZone Member meverric's Avatar

สเปคที่คุณว่ามา ถึงจะอัพเกรดตามที่คุณโพสไว้ ก้อคงจะรองรับเกมส์ใหม่ๆ ในอนาคตได้อีกไม่นานเท่าไรครับ แล้วคุณก้อจะต้องอัพเกรดทั้งชุดอีกรอบในเวลาไม่นาน

เรยอยากแนะนำให้อดทนใช้คอมตัวเดิมไปก่อนนะครับ ถ้าเกมส์ไหนกินสเปคมาก ก้อปรับรายละเอียดไว้น้อยๆ ให้พอเล่นได้ ระหว่างนั้นเก็บเงินเพิ่มอีกสักหน่อย ให้ได้งบสักประมาณ 11,000 - 12,000 (หรือเก็บมากกว่านั้นก้อดีครับ) แล้วค่อยซื้อใหม่ทั้งชุด ซึ่งชุดใหม่นี้ ถ้าใช้ไปสักพักแล้วไม่พอ ก้อสามารถอัพเกรดได้โดยการซื้อชิ้นใหม่เพียง 1 หรือ 2 ชิ้น

ลองยกตัวอย่างสเปคคอมใหม่แบบประหยัดๆ ให้ดูเล่นๆ นะครับ

CPU : X2 4800+ 1900
    MB : ASROCK N61P-S 1500
    RAM : Kingston1G/800X2 900
    VGA : HIS 4670 512MB 3000
    HDD : WD160G 1300
    Case : G.View500W 1300
    DVD-RW : LG22X 800
    รวมราคา 10700

นี่เปนราคาปัจจุบันนะครับ ถ้าคุณเก็บเงินไปอีกสักพัก ราคาอาจลดลงกว่านี้ และยังอัพเกรดได้ง่าย เพราะเปนสล๊อตแบบใหม่ทั้งหมด

ก้อแค่คำแนะนำนะครับ ^^

Quote Originally Posted by sammy7991 View Post
    แต่ผมกลับคิดอีกแบบนึงนะคับผมว่า ขายชุดเก่าสัก 2-3พัน +เงิน 7000 ก้น่าจะได้ 9-10k บาท

ผมupเป็น E5200 +บอร์ด 775 ที่ราคา2000-2500 เช่น P5KPL/1600หรือตัว SE
    หรือ ถ้าประหยัดก็ AMD เช่น 5000+ กับ M3A
    Hdd 250-320 ตามงบที่เหลือ

ความแรงที่ได้รับต่างกันเยอะมาก ๆ
    ใช้ได้อีก 5 ปี คับ ดีกว่าใช้อีก1-2ปี ก็ต้องเสียเงิน UP ใหม่
    อ่าๆ ไม่เคยคิดเลยคับ แบบนี้ มันก้ดีนะครับผมว่า แล้วถ้าจะขายนี่ ไม่ทราบว่าสามรถขายได้ที่ไหนบ้างครับ ที่ไหน มีรับซื้อมั้ยครับ หรือว่าต้องประกาศขายใน เวปเอาหรอคับ แล้วถ้าขายได้แล้ว ประมาน 2000 - 3000 / รวมๆแล้วจะมีงบประมาน 10,000 - 12,000 จะสามารถ จัด Spec คอมได้แบบไหนมั่งครับ ที่คุ้มๆ ไม่รวมจอนะครับ ^^

ปล. อาจจะถามอะไรมากหน่อย ก้ขออภัยมา ณ ที่นี้นะครับ

ยังคงยืนยันว่าเล่น red 3 ได้ เพราะเรายังเล่นอยู่เลย แต่คงต้องหา รุ่นที่ ตัดภาพ วีดีโอออก ไม่งั้น ความจุ hd จะไม่พอ

red 3
    System Specs:

System Requirements:
    OS – Windows XP / Vista (32-Bit)
    Processor – XP: 2.0 GHz (Intel Pentium 4; AMD Athlon 2000+; Multiple Cores) / Vista: 2.2 GHz (Intel Pentium 4/AMD Athlon 2200+/Multiple Cores)
    Memory – XP: 512 MB / Vista: 1 GB
    Hard Drive – Media: 6.0 GB / EA Link: 12.0 GB
    DVD Drive - 8 SPEED
    Video Card – XP: 64 MB / Vista: 128 MB
    Sound Card - DirectX 9.0c compatible
    DirectX - Version 9.0c
    Online Multiplayer – 512 Kbps or faster; 2-8 Players
    Input - Keyboard, Mouse
    Optional – VoIP Headset

แต่ NFS : Most Wanted นี่เล่นไม่ได้ค่อนข้างจะแน่นอน ถึงแม้จะทำการ upgrade ก็ตามที ถ้าจะใช้ลื่นแบบไม่กระตุก คงต้องจัดเครื่องใหม่แล้วล่ะ

ส่วนเรื่องจัดคอมงบ 10000 - 12000 มีหลายๆท่านในบอร์ด จัดไว้หลายกระทู้แล้ว ลองเลือกอ่านดูนะ
    Last edited by Emeral; 25 Jan 2009 at 01:00:04.

Quote Originally Posted by Emeral View Post
    ยังคงยืนยันว่าเล่น red 3 ได้ เพราะเรายังเล่นอยู่เลย แต่คงต้องหา รุ่นที่ ตัดภาพ วีดีโอออก ไม่งั้น ความจุ hd จะไม่พอ

red 3
    System Specs:

System Requirements:
    OS – Windows XP / Vista (32-Bit)
    Processor – XP: 2.0 GHz (Intel Pentium 4; AMD Athlon 2000+; Multiple Cores) / Vista: 2.2 GHz (Intel Pentium 4/AMD Athlon 2200+/Multiple Cores)
    Memory – XP: 512 MB / Vista: 1 GB
    Hard Drive – Media: 6.0 GB / EA Link: 12.0 GB
    DVD Drive - 8 SPEED
    Video Card – XP: 64 MB / Vista: 128 MB
    Sound Card - DirectX 9.0c compatible
    DirectX - Version 9.0c
    Online Multiplayer – 512 Kbps or faster; 2-8 Players
    Input - Keyboard, Mouse
    Optional – VoIP Headset

แต่ NFS : Most Wanted นี่เล่นไม่ได้ค่อนข้างจะแน่นอน ถึงแม้จะทำการ upgrade ก็ตามที ถ้าจะใช้ลื่นแบบไม่กระตุก คงต้องจัดเครื่องใหม่แล้วล่ะ

ส่วนเรื่องจัดคอมงบ 10000 - 12000 มีหลายๆท่านในบอร์ด จัดไว้หลายกระทู้แล้ว ลองเลือกอ่านดูนะ

โหววว เล่นได้จิงๆหรอคับ จะได้หามาเล่นบ้าง พอดีว่า ลองเข้าไปเชคในเวป systemrequirementlabs แล้วมันบอกว่าไม่ผ่าน -*- เลยไม่ได้หามาลองเลยคับ ส่วนเรื่อง จัด Spec ในระดับราคา 10 - 15k นั้นผมจะลองไปหาอ่านๆดูตามกระทู้นะคับ ว่าแต่ว่า ถ้าจะอัพจากที่ได้บอกไปนั้น ไม่คุ้มแน่นอนใช่มั้ยครับ แล้วถ้าจำเป็นต้องอัพจริงๆ ในราคา ไม่เกิน8000 จากตัวเดิมที่มี ควรอัพอะไรบ้างหรอคับ ถ้าจำเป็นจริงๆนะครับ MainBoard/VGA/Ram อะครับ

OverclockZone Member pandaranger007's Avatar

ลองเปลี่ยนการ์ดจอ - mb เพื่อใส่ ddr2 ก่อนครับ
    ร้านเขาก็แนะนำถูกนะครับ ถ้าอยากใช้สเปคเ่ดิม

เสปคนี้ เครื่องเพื่อนผมยังเล่น Devil may cry 4 ได้เลยนะครับ
    แต่การ์ดจอคนละตัวกับ จขกท.

แต่จริงๆ ผมว่าขายชุดนี้เลยครับ
    น่าจะได้ สัก สี่ห้าพัน
    แล้วเก้บเพิ่มสักหน่อย ถอยเครื่องใหม่เลยครับทั่น
    Last edited by pandaranger007; 25 Jan 2009 at 02:04:13.

ลืมถามเรื่อง socket cpu ไปเลย ว่า 478 หรือ 775 ถ้า 478 ไม่จำเป็นต้องทำอะไรทั้งนั้นแล้วล่ะ เพราะยังไงก็ไม่คุ้ม แต่ถ้า 775 ยังพอมีลุ้น เพราะ mainboard บางรุ่นรองรับตั้งแต่ p4 ถึง C2Q เอาไว้มีงบเพิ่มแล้วค่อยเปลี่ยน cpu อีกรอบ แต่ยังไงก็ยังอยากให้พักเรื่องupgrade ไว้ก่อนดีกว่าเก็บเงินซื้อเครื่องใหม่น่าจะดีกว่านะ

ส่วนงบ 8000 เครื่องใหม่ก็เห็นบางท่านก็มีจัดไว้แล้ว ลองอ่านดูแล้วกันนะ คิดว่าน่าจะแรงกว่าอัพเครื่องนี้พอสมควรเลย
    Last edited by Emeral; 25 Jan 2009 at 11:12:49. Reason: แก้คำผิด

ขอขอบคุณทุกๆคำแนะนำน่ะครับ ใจจริงแล้วผมเองก็อยากจะซื้อใหม่ยกเครื่องเลยเหมือนกัน แต่ว่ากว่าจะเก็บเงินเพิ่มได้ก็คงอีกนานหน่อยเพราะผมเองก็เป็นนักศึกษายังไม่ได้ทำงานเลยครับ -*- แล้วตัวผมเองก็ไม่อยากรบกวนคุณพ่อและคุณแม่ให้มากนัก แต่ก็จะลองคิดทบทวนอีกสัก 2-3 วัน ให้ดีๆว่าควรทำอย่างไรจึงจะดีที่สุด เพราะผมก็ไม่อยากมาอัพหรือเปลี่ยนบ่อยๆ อยากจะให้ใช้ต่อจากนี้ไปได้อีกสัก 3 ปีเป็นอย่างน้อย ยังไงๆก็ขอขอบคุณทุกๆคำแนะนำจริงๆครับ

ปล.ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆมีความคิดเห็นแบบอื่น หรือ มีSpecอื่นๆแนะนำมั้ยครับ

ลืมถามเรื่อง socket cpu ไปเลย ว่า 478 หรือ 775 ถ้า 478 ไม่จำเป็นต้องทำอะไรทั้งนั้นแล้วล่ะ เพราะยังไงก็ไม่คุ้ม แต่ถ้า 775 ยังพอมีลุ้น เพราะ mainboard บางรุ่นรองรับตั้งแต่ p4 ถึง C2Q เอาไว้มีงบเพิ่มแล้วค่อยเปลี่ยน cpu อีกรอบ แต่ยังไงก็ยังอย่าให้พักเรื่องupgrade ไว้ก่อนดีกว่าเก็บเงินซื้อเครื่องใหม่น่าจะดีกว่านะ

ส่วนงบ 8000 เครื่องใหม่ก็เห็นบางท่านก็มีจัดไว้แล้ว ลองอ่านดูแล้วกันนะ คิดว่าน่าจะแรงกว่าอัพเครื่องนี้พอสมควรเลย

คือผมเองก็ไม่รู้นะครับว่าดูตรงไหนอะไรยังไง Socket คืออะไร -*- แต่ เท่าที่ลองใช้โปรแกรมเชคSpecเครื่อง และนำรุ่นของ Main Board ไป Search ใน Google แล้ว ก็น่าจะเป็นตัวนี้อะครับ

http://www.buycoms.com/upload/test/A...4%20COMBO.html

OverclockZone Member meverric's Avatar

Quote Originally Posted by fleris View Post
    แล้วตัวผมเองก็ไม่อยากรบกวนคุณพ่อและคุณแม่ให้มากนัก
    ต้องขอชื่นชมความตั้งใจเจ้าของกระทู้เรยนะครับ ถ้าคุณพ่อคุณแม่รู้ คงดีใจ และภูมิใจในตัวคุณ (น้องๆ นักเรียนนักศึกษาดูไว้เปนตัวอย่างนะครับ)

ยังไงก้อเอาใจช่วยให้เก็บเงินซื้อสเปคใหม่ได้ไวๆ นะครับ

Quote Originally Posted by fleris View Post
    แล้วตัวผมเองก็ไม่อยากรบกวนคุณพ่อและคุณแม่ให้มากนัก แต่ก็จะลองคิดทบทวนอีกสัก 2-3 วัน ให้ดีๆว่าควรทำอย่างไรจึงจะดีที่สุด เพราะผมก็ไม่อยากมาอัพหรือเปลี่ยนบ่อยๆ อยากจะให้ใช้ต่อจากนี้ไปได้อีกสัก 3 ปีเป็นอย่างน้อย
    เรื่องความคิดแบบนี้ขอชมเชยท่านเจ้าของกระทู้ด้วยเหมือนกัน แต่คิดว่า cpu ท่าน น่าจะเป็น socket 478 (เหมือนกับของเราเลย) แนะนำได้ว่าเก็บเงินไว้ก่อนน่าจะดีกว่านะ เพราะท่านบอกว่าจะใช้ไปอีก 3 ปีเป็นอย่างน้อย ราคาชิ้นส่วนคอมลดลงทุกวัน เอาไว้ซื้อเมื่อจำเป็นสุดๆก่อนแล้วกัน ตอนนี้ก็เล่นเท่าที่เล่นได้ไปก่อน R 3 ปรับค่าการเล่นให้ต่ำสุดหมดเลยนะ ส่วนเกมส์ online ไม่ค่่อยกิน spec เครี่่องมากเท่่าไหร่อยู่แล้ว

ครับ ขอบคุณจริงๆครับ ทุกๆคำแนะนำเลย ตอนนี้คงตัดสินใจแล้วว่า จะเก็บเงินให้ได้ประมาณ 15,000 บาท แล้วค่อยเปลี่ยนทีเดียวเลยครับ ไว้ถึงตอนนั้นแล้ว ขอคำแนะนำอีกทีด้วยนะครับผม ^^

OverclockZone Member 159753's Avatar

เอามั้ง
    เครื่องเราสเปกคล้ายๆ จขกท. เลยดูแทบไม่ต่างมีต่างนิดหน่อยแต่ส่วนใหญ่เหมือนกัน
    ก็คิดว่าจะอัพแต่พอมาอ่านก็บอกให้เก็บตังค์เอาเครื่องใหม่อยู่ดีใช่เครื่องใหม่ถูกนะเดวนี้แต่ก่อนสเปกนี้ซื้อมา 3 หมื่นแหนะพอผ่านไป 4 ปีเหลือ 5 พันสุดยอดเหอๆยังเล่น PB ได้แต่ตุกนิดๆว่าจะลองปรับให้ละเอียดน้อยลง(ลืมไปสนิท)อิอิ

Bookmarks

Bookmarks