Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU Corsair450W vs Enermax460W

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSU Corsair450W vs Enermax460W

วันนี้ไปเลือก PSU มาครับ ตอนแรกกะถอย Enermax460W มาครับ พอดีดันไปเห็น Corsair 450W เลยถามพี่ที่ร้านว่า ระหว่าง 2 ยี่ห้อนี้ ยี่ห้อไหนดีกว่าครับ ทางร้านให้เอา Corsair ครับ ซึ่งผมดูแล้วว่า Corsair มีวัตต์น้อยกว่าครับ อยากรบกวนถามพี่ๆ เพื่อนๆ ครับ ว่าเลือกยี่ห้อไหนดีกว่ากันครับ

ซื้อเป็น Delux 500W 50A ยังจะดีซะกว่าไม่เกิน 1700 บาท จ่าย 90-99% เรียกว่าวัตเต็มก็ได้เลยถูกด้วย สวยด้วย พัดลมก็มีให้ตัวใหญ่เหมือนกับยี่ห้ออื่นๆละครับ

แต่ถ้าชอบ Brand เวอร์ๆก็ซื้อไปเถาะครับประเป๋าตังของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันนนนนน ^^

Comment

ต่างจิตต่างใจกัน ของราคาแพงๆ ก็จ่ายไฟนิ่ง วัตต์เต็มมีระบบป้องกันไฟตกไฟกระชาก พัดลมปรับไปตามความร้อน พลังงานไฟฟ้า เปลี่ยนเป็นความร้อนน้อยกว่า ฯลฯ แต่ทั้งนี้กับทั้งนั้น มันอยู่งบประมาณครับ กับลักษณะงานตัวเองเป็นหลัก psu แพงๆอะดีอยู่แล้ว แต่ถ้าคนซื้อมาใช้เิปิดคอม วันละไม่ถึงชม สองชม ซื้อตัว3-4 พัน มันก็ใช้งานไม่คุ้ม เหมือนแมว ที่จับหนู จะสีไหนๆ ถ้ามันจับหนูได้หมดละครับ แต่ หลังจากนั้นมันเอาไปกินที่ไหนนี้สิ ตัวดีหน่อย เอาไปกินหรือทิ้งนอกบ้าน ก็จะดีมากๆ กับอีกตัว จับได้มากินกลางบ้านเลือด โซกพื้น เหลือเศษให้ดูอีกต่างหาก ซ้ำร้ายเอาไป กินแถวห้องนอนเราอีก - -" ครับมันจับหนูได้เหมือนกัน T^T
      ตัวผมอะ ใช้ com สามตัว ซื้อ PSu ถูกๆมาใช้ มีอันเป็นไปหมด จนมาเจอตัวสุดท้าย hdd ไหม้ mainbroad เสื่อม ตรงช่อง agp จึงต้องมาใ้ช้ PSu ดีหน่อย อย่าง ThermalTake TR 470W กัดฟัน สุดๆ หมดตัวเลย ซื้อพร้อมคอมใหม่ รอดูผลอีก 4-5ปี ว่าจะีดีจริงไหม

Comment

Originally posted by scops View Post
        ซื้อเป็น Delux 500W 50A ยังจะดีซะกว่าไม่เกิน 1700 บาท จ่าย 90-99% เรียกว่าวัตเต็มก็ได้เลยถูกด้วย สวยด้วย พัดลมก็มีให้ตัวใหญ่เหมือนกับยี่ห้ออื่นๆละครับ

แต่ถ้าชอบ Brand เวอร์ๆก็ซื้อไปเถาะครับประเป๋าตังของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันนนนนน ^^
        ถ้ามันดีกว่าจริงตามที่ว่า เขาซื้อกันเต็มบ้านเต็มเมืองแล้วครับ

Comment

Originally posted by Toffeecheese View Post
          ถ้ามันดีกว่าจริงตามที่ว่า เขาซื้อกันเต็มบ้านเต็มเมืองแล้วครับ
          ตามนั้นครับ

Comment

Originally posted by scops View Post

เมพขิงๆ....ทาแก๋น อีีนังแม็็ก เธอเมาเธค ฯลฯ มีีหนาว เด๋อลูกมาแว้ว 55555

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
              เมพขิงๆ....ทาแก๋น อีีนังแม็็ก เธอเมาเธค ฯลฯ มีีหนาว เด๋อลูกมาแว้ว 55555
              เพิ่งนำเข้าจากเมืองนอกเปล่าคะพี่ ไหง ชื่อมันแปลกๆ 555555+

Comment

เกรตของวัสดุ อุปกรณ์ มันต่างกันครับ ตัดสินแบบนั้นก็ไม่ถูกนักนะครับ

Comment

สรุปแล้ว สองรุ่นนี้ ตัวไหนดีกว่ากันครับ ถ้าเปรียบเทียบกันอ่ะคับ

Comment

อีนึงแม็กโลด เพราะใช้ยี่ห้อนี้อยู่แต่คนละรุ่น

Comment

ผมเชีย enmarx ครับ เพราะใช้อยู่ คอมเก่าก็ใช้ มะมีปัญหายเลยอ่า

อิอิ แต่ คอแซก็อยากลองอยู่ ประสิทธิภาพคงไม่ต่างกันมากหรอกครับ ชอบแบบไหนก็สอยเลยไม่ต้องไปสนใจว่า ตัวไหนดีกว่ากัน เอาความรู้สึกของตัวเองครับ ซื้อมาแล้วจะไม่ได้มานั่งเสียใจทีหลังว่า ทำไมไม่ซื้อตัวนั้นมาว้า

ผมเคยเป็นครับ แต่ในที่สุดผ็ก็กลับมาใช้ enermax เหมือนเดิมครับ ผมว่ายี้ห้อนี้ดี อยู่ โข ครับ

Comment

Enermax ตัวนี้ผมเองก็ใช้อยู่ครับ แต่ไม่อยากแนะนำเลย เพราะซีรีย์นี้มันเป็นของตกรุ่นแล้วครับ เมืองนอกไม่มีขายแล้ว แต่เมืองไทยยังขายกันอยู่ สังเกตได้จากในเว็บ Global ของ Enermax เองก็จะมีแต่ซีรีย์ที่ใหม่กว่านี้แล้วครับ

และการที่มันเป็นของตกรุ่น ทำให้ขั้วต่อต่างๆค่อนข้างที่จะไม่ Support กับ Mobo รวมถึงอุปกรณ์รุ่นใหม่ๆ ทำให้ต้องหาหัวแปลงกันค่อนข้างวุ่นวาย รวมไปถึงรู้สึกว่ารุ่นที่ขายอยู่ในบ้านเราส่วนใหญ่จะเป็นตัว VD FM ไม่ใช่ AX VE ซึ่งตัวนี้ไม่มีวงจร PFC ด้วยซ้ำ

สรุปด้วยงบประมาณที่ 2พันนิดไปถึง 3พัน ผมว่าไปเอา iCute หรือไม่ก็ไปเอา PC Power & Cooling ตัว 500Watt รางเดี่ยว น่าจะเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจกว่าครับ

Comment

enermax จัดไป

Comment

อีนังแม็กคับ อาจจะเก่าไปหน่อยแต่ใช้ดี

Comment

เหตุผลที่คนเลือก enermax คือ corsair เป็นแบรนด์ใหม่สำหรับ PSU ผมเชื่อว่าคนใน OCZ น้อยคนนักที่จะซื้อมาลอง
                              แต่ corsair เพิ่งทำตลาดได้ไม่นาน ยังได้รับรางวัลมากมายในเมืองนอก เพราะฉะนั้น

ฟันธง!! iCute เจ๋งสุด

Comment

Working...
                              X