Announcement

Collapse
No announcement yet.

>>> รวมวิธีเปิด PBO - Precision Boost Overdrive สำหรับ RYZEN 2000 <<<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by mafiaking View Post
    ที่ไล่ดูมาผมยังไม่เห็นตัวคูณมากกว่า43.5นะ ปู่ไปเอามาจากไหนน่ะ

4.35 All Core ใช้ cpu 50% เกมอย่างโหด อะไรจะขนาดน้านนนนนน ถ้า cpu 4 core ไม่กระอักเลือดตายเลยเหรอนั่น

เกมนี้ไม่เล่นแน่นอน อิอิ

Comment

Originally posted by Paytong View Post
      ผมใช้ชุดน้ำปิด 2 ตอนติดตั้งอยู่ด้านบนเคส

ตอนที่เล่นเกม ความร้อนจากการ์ดจอแบบ Open-air ทั่วๆไป (ไม่ใช่ระบบระบายความร้อนแบบพวกการ์ด Ref.) น่าจะเข้ามามีส่วนทำให้ CPU ร้อนไปด้วยเลยครับ

เวลาเล่นเกมเลยบูสได้ไม่ค่อยเยอะ พวก Pubg นี่ยังบูสได้แค่ 4.0 - 4.05 บ่อยๆ อาจมี 4.10+ บ้าง แต่ลองเทส cinebench เพียวๆ 1 ครั้ง วิ่ง 4.0 ครับ

ถ้าใช้ทั้ง CPU GPU หนักๆเช่นสตรีมคงล่วงเยอะแน่ แบบนี้ทำอย่างไรได้บ้างครับ นอกจากวิธีเปิดฝาเคส เปลี่ยนชุดน้ำไปไว้ด้านหน้าเคสดีไหมครับ
      ย้ายไปไว้ด้านหน้าเย็นกว่าเดิม ผมพึ่งเปลี่ยนจากบนมาไว้ด้านหน้านิ ต่างเยอะมาก OC Ryzen 1700 แช่ 4.0Ghz นิ่งๆได้ละ ตอนไว้บนร้อนไป 80+ไม่ไหว ตอนนี้ 70 ตอนโหลดสุดๆ
      พอดีด้านบนผมมันมีแผ่นกันฝุ่น+เป่าลมร้อนขึ้นมาจากการ์ดใส่หม้อน้ำอีกเลยร้อน ย้ายไปไว้ด้านหน้าคือดูดเข้ามาครับ

Comment

Originally posted by Paytong View Post
        ผมใช้ชุดน้ำปิด 2 ตอนติดตั้งอยู่ด้านบนเคส

ตอนที่เล่นเกม ความร้อนจากการ์ดจอแบบ Open-air ทั่วๆไป (ไม่ใช่ระบบระบายความร้อนแบบพวกการ์ด Ref.) น่าจะเข้ามามีส่วนทำให้ CPU ร้อนไปด้วยเลยครับ

เวลาเล่นเกมเลยบูสได้ไม่ค่อยเยอะ พวก Pubg นี่ยังบูสได้แค่ 4.0 - 4.05 บ่อยๆ อาจมี 4.10+ บ้าง แต่ลองเทส cinebench เพียวๆ 1 ครั้ง วิ่ง 4.0 ครับ

ถ้าใช้ทั้ง CPU GPU หนักๆเช่นสตรีมคงล่วงเยอะแน่ แบบนี้ทำอย่างไรได้บ้างครับ นอกจากวิธีเปิดฝาเคส เปลี่ยนชุดน้ำไปไว้ด้านหน้าเคสดีไหมครับ
        ย้ายหม้อไปอยู่ด้านหน้า ส่วนด้านบนให้เป่าเข้าเคสตามคลิปนี้เลยครับ

Comment

B350 K4 + 2600X มีเมนู PBO => https://youtu.be/ugSRBq-wAug?t=2h50m45s

Comment

Msi b450i ก็เปิดได้รึครับ ตอนแรกนึกว่าแค่ตระกูล x
            https://thinkcomputers.org/msi-b450i...rboard-review/

Comment

R5 2400g นี่ overdrive ได้มั้ยครับ หรือได้แค่ 2
              https://www.tomshardware.co.uk/amd-r...w-34205-3.html
              Last edited by Tearsheaven; 27 Aug 2018, 10:32:36.

Comment

Originally posted by Tearsheaven View Post
                Msi b450i ก็เปิดได้รึครับ ตอนแรกนึกว่าแค่ตระกูล x
                https://thinkcomputers.org/msi-b450i...rboard-review/
                Originally posted by Tearsheaven View Post
                R5 2400g นี่ overdrive ได้มั้ยครับ หรือได้แค่ 2
                https://www.tomshardware.co.uk/amd-r...w-34205-3.html
                CPU Gen2 รหัสX ถึงจะขึ้นPBOครับ

Comment

เท่าที่ไปหาข้อมูลตาม Youtube นะครับ

- Cooling โคตรจะสำคัญ เรียกได้ว่าต้องลงทุนกับมันเลย
                  - ส่วนใหญ่ที่เห็นๆ ก็จะวิ่งอยู่ประมาณ 4.35 GHz

Comment

ผมใช้ 2600x กับบอร์ด Asrock Fatal1ty X470 Gaming K4
                    มันมีให้เลือกแค่ Disable,Enable กับ Auto เท่านั้น
                    ตรงปรับพวก PPT , TDC , EDC , Scalar ไม่เห็นมีให้ปรับเลยครับ

Comment

Originally posted by Captain MiKE View Post
                      ผมใช้ 2600x กับบอร์ด Asrock Fatal1ty X470 Gaming K4
                      มันมีให้เลือกแค่ Disable,Enable กับ Auto เท่านั้น
                      ตรงปรับพวก PPT , TDC , EDC , Scalar ไม่เห็นมีให้ปรับเลยครับ
                      AGESA 1.0.0.4 ถอดออกไปแล้วครับ กดเป็น Enable ก็พอ
                      Last edited by mafiaking; 18 Sep 2018, 20:07:51.

Comment

Originally posted by mafiaking View Post
                        AGESA 1.0.0.4 ถอดออกไปแล้วครับ
                        ขอบคุณครับ

Comment

AUTO vs PBO vs PBO Offset
                          RYZEN 7 2700X + AMD Wraith Prism Cooler

Comment

Comment

r7 2700x PBO+offset -0.100 ห้องพัดลมปกติ fulload 76.3 ซิ้งแถม ปกติหรือเปล่าครับ
                              อันนี้เทสจากเล่นเกม ประมาณ 4 ชม. ครับ
                              Last edited by grigori00; 11 Nov 2018, 23:32:15.

Comment

^ ปกติครับ
                                แต่ดู Clock แล้วเหมือน Boost ไม่สุด
                                ใช้ Win10 ver อะไร และ Power Option เป็น Balanced รึยังครับ
                                Last edited by mafiaking; 12 Nov 2018, 05:41:35.

Comment

Working...
                                X