Announcement

Collapse
No announcement yet.

>>> รวมวิธีเปิด PBO - Precision Boost Overdrive สำหรับ RYZEN 2000 <<<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by mafiaking View Post
    Sinkเดิมตรงกรอบพัดลมจะมีสวิตช์ L-H ให้ปรับเป็นH รอบสูงสุดจาก2800รอบจะเป็น3500รอบครับ

Power Option ลงแล้วเลือก AMD Ryzen Balanced+
    ยังไม่ได้ปรับรอบพัดลมเพราะที่ปรับไม่เจอ แต่ลองAMD ryzen Balanced+แล้วได้ตามนี้ครับ

Comment

กำลังจะซื้อ? 2600x ปรับแบบนี้ต่างกับการ? oc ยังไงครับแบบไหนดีกว่า? แล้วบอร์ด? asrock? B450? gaming k4 ทำได้ไหมครับกะใช้ซิงค์เดิม? ๆ

Comment

Originally posted by sicll View Post
        กำลังจะซื้อ? 2600x ปรับแบบนี้ต่างกับการ? oc ยังไงครับแบบไหนดีกว่า? แล้วบอร์ด? asrock? B450? gaming k4 ทำได้ไหมครับกะใช้ซิงค์เดิม? ๆ
        สงสัยต้องให้ เจ้าของกระทู้มาตอบและผมตามเค้าไม่ทันและ ฮาๆๆ

กล่าวคือ หลายเกมสืเทสต์มา เล่น แบบ PBO XFR 2.0 แรงน้อยกว่า oc ไม่เท่าไหร่
        แถมไปได้บางบอร์ด เทพ นี่ดันคล้อค ไป 4.5 ghz เห้นมาเฟียบอกว่าบอร์ดต้องดันบัสเพิ่มไป 105 mhz น่ะ
        คล้อก ดันขึ้นไป 4.5 ghz แบบ เนียนๆๆ แต่ไม่ใช่ oc นะครับ ต้องซิ้งค์เย้นๆๆ ชุดน้ำดันแรงๆๆด้วยครับ
        ถ้าคล้อก 4.5 นี่ไม่ต้องไปลากแล้วคิดว่าแต่ได้แค่บางบอร์ด+ ชุดทำความเย็น

ที่ผมเจอน้องๆๆ นะเพราะผมแค่ไรเซ่น R5 1400 ค่อยอัพเดที่ยวหน้า
        บอร์ด C7F ทำได้
        และบอร์ด biostar บอร์ดเหมืองเปิดไมนิ่งโหมดก็ทำ 4.5 ได้ครับบอร์ดอื่นๆๆนี่ไม่ทราบ
        ให้เซียนมาเฟีย มาตอบแล้วกัน

Comment

ถ้าเปิดPBOแต่ไม่ปรับoffsetไฟได้ไหมครับ เหมือนmsi b450จะไม่มีให้ปรับ

Comment

พอดีกำลังมองๆ ryzen อยู่ มาเจอกระทู้นี้เลยสงสัยครับว่า

การปรับ offset มีผลอย่างไรครับ
            จากที่ผมดูรูปผลการทดสอบแบบปรับ กับ ไม่ปรับ
            ผมเข้าใจว่า การปรับจะช่วยลดไฟ ทำให้ความร้อนไม่สูงเกินไป แล้วบูสได้เพิ่มขึ้น
            แต่เพราะปรับ -0.1000 อาจทำให้เครื่องค้างได้เลยต้องลองปรับลดลงๆ อันนี้อยู่ที่ความสามารถของไฟบอร์ด

ผมเข้าใจถูกไหมครับ

Comment

Originally posted by ChainKub View Post
              ถ้าเปิดPBOแต่ไม่ปรับoffsetไฟได้ไหมครับ เหมือนmsi b450จะไม่มีให้ปรับ
              ไฟออฟเซ็ตมาอัพเดทกะไบออสใหม่
              ได้470เยอะกว่านะครับ b450iอีกตัว

Comment

BIOS ล่าสุด AGESA 1.0.0.6 PBO ทำงานร่วมกับ ไฟ vCore แบบ Manual Fixed ได้แล้วครับ ไม่ต้อง Offset แล้ว

Comment

ส่วนจะปรับBCLKได้เท่าไร ปรับไฟต่ำได้ขนาดไหนก็ขึ้นกับ CPU บอร์ด และ การระบายความร้อน ครับ

Comment

X470 gaming pro ออกไบออสใหม่ agesa1.0.0.6 ver1.60 ปรับไฟoffset ได้แล้วครับ

Comment

Originally posted by sylreEZ View Post
                      X470 gaming pro ออกไบออสใหม่ agesa1.0.0.6 ver1.60 ปรับไฟoffset ได้แล้วครับ เทสแรมเดิมรอบนี้ เปิด PBO Offset mode -0.100000

Comment

Originally posted by sylreEZ View Post

แหล่มเลยครับ

Comment

ระบบ Game Boost ของ MSI น่าสนใจมาก

2700x - final set of benchmarks - Cinebench score 2008
                          Source: https://www.reddit.com/r/Amd/comment...ch_score_2008/

Comment

ตอนนี้ลอง -0.125 ยังไหวแฮะ

Comment

น่าจะต่ำสุดแล้วครับ พอกดไปอีก1step -0.1375 อันนี้ค้าง แต่-0.125 ผ่านสบายๆ

Comment

msi x470 gaming pro carbon ไบออสอันใหม่ เวลาเซตไฟ vcore (อันเก่า ver. 2.40 ในไบออส 1.2625 จ่ายจริง 1.2800 ) ( อันใหม่ ver. 2.50 ในไบออส 1.2625 (offset -0.1375) จ่ายจริง 1.3280 จ่ายไฟมากกว่าเดิม ) ที่เพิ่มเข้ามา override mode มีใครลองรึยัง ดีมั้ย

Comment

Working...
                                X