overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: บูตรันเข้าระบบวินโดว์จอดับมืดลงวินโดว์ใหม่ก็ไม่หายช่วยทีคับ

OverclockZone Member

Unhappy บูตรันเข้าระบบวินโดว์จอดับมืดลงวินโดว์ใหม่ก็ไม่หายช่วยทีคับ

ช่วยด้วยคับอาการจอดับไปเฉยเลยคับจะเป็นตอนรันเข้าระบบปฏิบัติการณ์วินโดว์ปั๊บดับปุ๊บเลยมืดสนิท
    แต่ตอนลงวินโดว์หรือเข้าไบออสไม่ดับคับผมลองเปิดทิ้งไว้ข้ามคืนก้ไม่ดับ ใช้แผ่นบูตใช้คำสั่ง Fdisk หรือ format ฮาร์ดดิส ก็ไม่ดับเวลาลงวินโดว์เสร็จ มันบูตเครื่องใหม่พอมันรันจะเข้าวินโดว์มันก็ดับมืดทุกทีรีสตาร์ทกี่คั้งก็เหมือนเดิมลงวินโดว์ใหม่อีกก็เหมือนเดิม มันเกิดจากรัยกันแน่คับจะได้ซื้อมาเปลี่ยนถูกคับช่วยด้วยคับ ส่วนจอปกติแน่นอนเพราะเวลาที่ไม่ได้รันวินโดว์มันติด

เป็นที่เมนบอร์ด หรือ การ์ดจอ(การ์ดจอผมออนบอร์ดด้วย) หรือเพาร์เวอร์ หรือซีพียูคับ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

ลงแผ่น Window Ori หรือเปล่า

วินแปลงเน่าๆกากๆ อย่าไปลง ปัญหาเยอะ

Unhappy

Quote Originally Posted by penguinbenz View Post
    ลงแผ่น Window Ori หรือเปล่า

วินแปลงเน่าๆกากๆ อย่าไปลง ปัญหาเยอะ
    ผมใช้ )XP_SP#3แผ่นนี้โหลดมาคัดแบบ
    original แท้ๆไม่มีการโมใดๆทั้งสิ้นอะคับ ไม่ว่าจะ Vista หรือแผ่น XP ผมจะคัดโหลดไรท์เก็บแต่แผ่นแท้แบบไม่ได้โมอะคับ ผมก็ลองทั้งแผ่นโมและแบบแท้ก้ไม่ได้คับผมลงวินโดว์หลายรอบแล้วอะคับก็ไม่ได้คับ

OverclockZone Member Camfrog_Terms_Of_Service's Avatar

ฮาดดิส เมนบอด ??

jackson's Avatar
    ม.ชวนชื่นแคราย เซ็นทรัลรัตนาธิเบศร

ลองใช้แผ่น window เดิมๆดูครับอาจหาย

neos1008's Avatar
    ณ.บางใหญ่ กลับมาสู้กันต่อ

มืดสนิทนี่ไฟที่เครื่องยังทำงานอยู่ไหม ไฟฮาร์ดดิสค์ยังกะพริบอยู่หรือเปล่า

อาการไฟเครื่องยังติดอยู่คับ ไฟฮาร์ดดิสติดแดงนิ่งไม่กระพริบ ส่วนแผ่นผมลองหลายแผ่นแล้วทั้งแผ่นแบบโมและแบบเดิมๆ จนถึงขนาดลองลงวินโดว์98SEเลยทีเดียวก้เหมือนเดิมรันพอจะเข้าวินโดว์จอดับทันทีใช้เซฟโหมดยังดับเลย ส่วนฮาร์ดดิสผมคิดว่าปกติคับเพราะผมลองเอาไปฟอร์แมทและก้เช็คดิสกับโน๊ตบุคมันก้ใช้ได้ไม่มีแบดด้วย
    Last edited by jeabpro; 26 Jan 2009 at 01:10:38.

ไฟป่าวดับเอง ลองดู

OverclockZone Member konviset's Avatar
    หน้าปากซอยแถวบ้าน ไม่อยากออกไปไหน เบื่ออ่ะ

อาการนี้เกิดจากอุปกรณืในเครื่องมันพังครับ พวกอุปรณ์เชื่อมต่อในเครื่องน่ะ ซาวน์การด์

การด์จอ แลน เวลาNtloaderโหลดไดร์ฟเวอร์ขึ้นมาเวลาบูต เครื่องมันไม่สามารถทำงานต่อได้

เลยแฮงค์แล้วก็รีสตารท์ ถอดอุปกรณ์เชื่อมต่อออกให้หมดยกเว้นฮารด์ดิสก์ แล้วลองบูตเข้า

เซฟโหมดดู ถ้าเข้าได้ ลองดิสซาเบิล พวกแลนออนบอร์ด ซาวน์ออนบอร์ด แล้วบูตเข้าแบบ

ปกติดู

OverclockZone Member zakkzakk's Avatar

ฮาร์ดดิสแบด

ขอขอบคุณทุกท่านที่มาแนะนำให้ครับ แต่อาการเครื่องผมคิดว่าน่าจะเป็นแบบที่คุณ Konviset บอกมากกว่าคับต้องขอขอบคุณที่แนะนำเดี๋ยวผมขอไปลองทำตามที่คุณ konviset บอกก่อนนะคับ ส่วนอาการที่ท่านอื่นแนะนำมาผมลองทำหมดแล้วก็ไม่ได้คับ Hard disk ผมก็เช็คแล้วปกติไม่มีแบทด้วย และก็แผ่นวินโดว์ผมก้ลองหลายแผ่นทั้งแผ่นแท้และแผ่นที่โมที่เขาว่าสุดยอดก็ลองมาแล้ว ลองลงวินโดว์98se ก็แล้วแต่ก็ยังจอดับตอนที่รันเข้าวินโดว์เหมือนเดิม ตอนที่จอดับไฟเครื่องก็ยังติดไฟฮาร์ดดิสก็ติดแต่เหมือนมันไม่ตอบสนองใด ผมละไม่รู้จะทำงัยจะซื้อมาเปลี่ยนก็ไม่รู้อะรัยมันเสียเดี๋ยวซื้อมาแล้ว เกิดมันไม่ใช่ขึ้นมาเสียตังค์ฟรี หากท่านใดเคยเกิดอาการแบบนี้และมีวิธีอื่นๆอีกช่วยแนะนำมาให้ผมเรื่อยด้วยนะคับผมจะลองทกวิธีที่ท่านทั้งหลายบอกคับ คอมผมอายุเยอะแล้วแต่ก้ยังไม่อยากซื้อใหม่เพราะยังไม่มีตังค์และมันก็อยู่กับผมมาเป็นสิบปีแล้วคับ

Quote Originally Posted by zakkzakk View Post
    ฮาร์ดดิสแบด
    วิธีแก้ฮาร์ดดิสแบดทำไงคับ...

ผมกำลังเจออยู่ตอนนี้คับ....

catz1's Avatar
    Bangkok Thailand

Quote Originally Posted by dek_za View Post
    วิธีแก้ฮาร์ดดิสแบดทำไงคับ...

ผมกำลังเจออยู่ตอนนี้คับ....
    เอาไปเคลม ตัวใหม่

OverclockZone Member pjpop's Avatar

ผมว่า hdd bad sector
    แต่เจอกรณี แฮงค์ กดรีเซท แล้วแบดมาเลย
    เคลมมา3รอบละภายใน2อาทิตย์

ล่าสุด 2 วัน

Bookmarks

Bookmarks