overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 72
    OverclockZone Member คิม's Avatar

Cool รบกวนช่วยวิจารณ์สเปคคอมนี้ด้วยครับพี่น้อง

พอดีเด็กข้างบ้านซื้อคอมมาใหม่ ตั้งแต่มันซื้อ Revenge x Storm มาใส่ก็ทำตัวน่า...จริงๆ
    เห็นว่าหมดไป 2xx,xxx บาท กับชุดนี้ โดยให้ร้านนกจัดชุดและประกอบให้หมด

Cpu intel 2066 Core i9-7900X
    M/B 2066 Asus Prime x229 deluxe
    DDR4-Ram P/C 64/3200 G.Skill
    SSD 1.0TB Samsung 970 EVO M.2
    PSU Thermaltake 850W RGB
    VGA Asus Strix GTX1080Ti ROG O11G
    ATX Case Thermaltake View37 RGB
    Monitor Dell Alienware TN Aw2518H G-Sync

ที่เหลือให้ภาพบรรยายละกัน

ส่วนตัวไม่พูดมากละกันเจ็บคอละ ดีที่ไม่ให้พ่อมันยืมเงินไป

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    27/10/62 ทริป อุดรฯ , หนองคาย , เวียงจันทน์

แรงงงงงงงงง

ถ้าเอามาทำงานก็ไม่เป็นไรครับ

แต่ถ้าเอามาเล่นเกม ผมว่า...นะ

อีกอย่างเงินใครเงินมัน วิจารณ์แรงมากไม่ดี

OverclockZone Member คิม's Avatar

Quote Originally Posted by taibkk View Post
    ถ้าเอามาทำงานก็ไม่เป็นไรครับ

แต่ถ้าเอามาเล่นเกม ผมว่า...นะ

อีกอย่างเงินใครเงินมัน วิจารณ์แรงมากไม่ดี
    มาเอาเล่นเกมส์ PUBG ครับ วิจารณ์แรงได้ครับ ตอนนี้พ่อมันมาปรึกษาผมแล้วจะเอาไงดี ก่อนประกอบก็ไม่มาปรึกษาตรูก่อน ร้านเอาผลงานไปโพสพร้อมรูปเด็กตอนนี้ดังทั้งจังหวัดแล้ว แต่ละคนสรรเสริญบุพการีแทน

Quote Originally Posted by คิม View Post
    มาเอาเล่นเกมส์ PUBG ครับ วิจารณ์แรงได้ครับ ตอนนี้พ่อมันมาปรึกษาผมแล้วจะเอาไงดี ก่อนประกอบก็ไม่มาปรึกษาตรูก่อน ร้านเอาผลงานไปโพสพร้อมรูปเด็กตอนนี้ดังทั้งจังหวัดแล้ว แต่ละคนสรรเสริญบุพการีแทน
    5555
    ยิ่ง PUBG ด้วย ยิ่งโคตรไม่คุ้มเลย

ประกอบแบบนี้ ผมดูว่าไม่สวยอะครับ
    ร้านประกอบเซียน ๆ น่าจะจัดสวยกว่านี้

เสียดายไม่เจอร้านดี ๆ ที่แนะนำแนวทางก่อน
    อันนี้เหมือนเน้นขายของโกยเงินมากกว่า

Quote Originally Posted by taibkk View Post
    5555
    ยิ่ง PUBG ด้วย ยิ่งโคตรไม่คุ้มเลย

ประกอบแบบนี้ ผมดูว่าไม่สวยอะครับ
    ร้านประกอบเซียน ๆ น่าจะจัดสวยกว่านี้

เสียดายไม่เจอร้านดี ๆ ที่แนะนำแนวทางก่อน
    อันนี้เหมือนเน้นขายของโกยเงินมากกว่า
    สาขานี้ประวัติโชกเลือดมานานแล้วครับ ตอนเหมืองบูม เป็นสาขาแรกๆที่ผมจับได้ว่าพนักงานในร้านแอบตัดของไปขายโก่งราคาเอง มีรูปถ่ายเป็นหลักฐาน แอบคัดแรมการ์ดจอหลังร้าน เอาเน่าๆมาขายหน้าร้าน แรมดีๆเก็บไว้ขายหลังร้านเอง พอลูกค้าบอกของดูตัวการ์ดก่อนซื้อก็บอกว่าไม่ให้ดู เปิดกล่องคือซื้อเลย ต่างจากอีกสาขาผมไปนั่งเปิดดูก่อนซื้อเค้าก็ไม่ยักว่าอะไร

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

ร้านก็แค่อยากลองของ ไหนๆ ลูกค้าก็งบไม่จำกัดอยู่แล้ว สบายเลย ได้โฆษณาไปด้วย สบายหลายต่อเลย

แต่ถ้าแนะนำดีๆ ลูกค้าจะใช้เงินได้คุ้มค่ากว่านี้เยอะ

PUBG engine เกม/optimize มาห่วยครับ
    คอมเครื่องละล้าน ก็ไปไม่สุด

เอามาเล่นเกม เทียบงบเท่ากัน จัด 1151 คุ้มกว่า 20xx เยอะ

ถ้าเอามาทำงาน+ไม่เอางบมาเทียบ 1151 จะไปได้ไม่สุดเท่า 20xx (20xx ใช้แบบ multi cpu ได้ - ถ้า cpu ตัวเดียวแรงไม่พอ ก็ใส่ไปหลายๆ ตัว)

Quote Originally Posted by kaikimao View Post
    ร้านก็แค่อยากลองของ ไหนๆ ลูกค้าก็งบไม่จำกัดอยู่แล้ว สบายเลย ได้โฆษณาไปด้วย สบายหลายต่อเลย

แต่ถ้าแนะนำดีๆ ลูกค้าจะใช้เงินได้คุ้มค่ากว่านี้เยอะ

PUBG engine เกม/optimize มาห่วยครับ
    คอมเครื่องละล้าน ก็ไปไม่สุด

เอามาเล่นเกม เทียบงบเท่ากัน จัด 1151 คุ้มกว่า 20xx เยอะ

ถ้าเอามาทำงาน+ไม่เอางบมาเทียบ 1151 จะไปได้ไม่สุดเท่า 20xx (20xx ใช้แบบ multi cpu ได้ - ถ้า cpu ตัวเดียวแรงไม่พอ ก็ใส่ไปหลายๆ ตัว)
    นั้นนะสิครับ เกมส์มันทำมาไม่ดีจริงๆ เหมือนเอาเฟอรารี่มาขับบนทางเกวียน สงสารรถจริงๆ
    แถมดันมาซื้ออะไรไม่ซื้อ มาซื้อตอนเดือนนี้อีก การ์ดจอของใหม่ก็กำลังจะมาอีกไม่กี่วันอีก ซื้อวันนี้ตกรุ่นพรุ่งนี้เร็วจริงๆยังไม่ทันได้จางกลิ่นของใหม่เลย ราคาขนาดนี้ควรได้จอ 4K ด้วยซ้ำ หรือไม่ก็ SLI หรือ Titan ไปแล้ว
    หากเป็นร้านสมัยก่อนคงบอกว่าหมูไม่กลัวน้ำร้อน ขับของเก่าในร้านทิ้ง

ส่วนนึงต้องอยู่ที่ลูกค้าเองด้วย

เด๋อ ๆ ด๋า ๆ เดินเข้าไปบอกขอแรง ๆ งบไม่อั้น ก็เจอฟันหมด
    ถ้าเด็กเป็นไอที น่าจะเข้าเนตมาศึกษาข้อมูลดูก่อนบ้าง

ถ้าถามว่า 7900X แรงไหม มันก็แรงกว่า 8700K อยู่แล้ว ในแง่การทำงานมัลติเธรดจ๋า
    แต่เอามาเล่นเกม ยังไงก็ควรเลือก 8700K แล้วเอางบไปลงการ์ดจอแทน บัสแรมแรง ๆ ยังได้

ส่วนตัวเดาว่า ไปบอกร้านว่าขอ CPU ที่แรงที่สุด เลยเจอจัดสเปคแบบนี้มา

ผมก็เคยเจออารมณ์นี้ พ่อพาไปซื้อคอมโดนเอเซอร์ แบรนด์เนมยกชุด เกือบ 50k
    แต่ไปลองจัดเอง ไม่เกิน 20k แถมมีการ์ดจอ Geforce 2 ด้วย เซ็งอยู่หลายปี 555 เสียดายตัง
    Last edited by taibkk; 8 Aug 2018 at 13:36:55.

OverclockZone Member AlphaZero's Avatar
    ทาวน์ อเวนิว พระราม9 กรุงเทพกรีฑา

เงินใครเนี่ย
    ถ้าเงินเด็ก ก็ช่างเด็กมัน ถ้ามันคิดน้อย เงินสองแสน ออกมาได้แค่นี้
    ถ้าเป็นเงินพ่อเด็ก ก็โคตะระสงสารพ่อเด็กเลย

ส่วนนึงต้องอยู่ที่ลูกค้าเองด้วย

เด๋อ ๆ ด๋า ๆ เดินเข้าไปบอกขอแรง ๆ งบไม่อั้น ก็เจอฟันหมด
    ถ้าเด็กเป็นไอที น่าจะเข้าเนตมาศึกษาข้อมูลดูก่อนบ้าง

ถ้าถามว่า 7900X แรงไหม มันก็แรงกว่า 8700K อยู่แล้ว ในแง่การทำงานมัลติเธรดจ๋า
    แต่เอามาเล่นเกม ยังไงก็ควรเลือก 8700K แล้วเอางบไปลงการ์ดจอแทน บัสแรมแรง ๆ ยังได้

ส่วนตัวเดาว่า ไปบอกร้านว่าขอ CPU ที่แรงที่สุด เลยเจอจัดสเปคแบบนี้มา

ผมก็เคยเจออารมณ์นี้ พ่อพาไปซื้อคอมโดนเอเซอร์ แบรนด์เนมยกชุด เกือบ 50k
    แต่ไปลองจัดเอง ไม่เกิน 20k แถมมีการ์ดจอ Geforce 2 ด้วย เซ็งอยู่หลายปี 555 เสียดายตัง
    เด็กก็คือเด็กละครับงานนี้ ถ้ามาปรึกษาผมก่อนก็จบไปนานแล้ว ไม่ต้องโด่งดังถึงขนาดนี้ สมัยก่อนแรม 30 พิน 1MB แพงกว่าทอง 1 บาทคิดถึงจริงๆ ตอนนี้ยังเก็บไว้หลายแถวเลย

Quote Originally Posted by AlphaZero View Post
    เงินใครเนี่ย
    ถ้าเงินเด็ก ก็ช่างเด็กมัน ถ้ามันคิดน้อย เงินสองแสน ออกมาได้แค่นี้
    ถ้าเป็นเงินพ่อเด็ก ก็โคตะระสงสารพ่อเด็กเลย
    ก็อย่างหลังท่าน ตอนนี้พ่อมันเดินเข้าออกบ้านผมจะสิบรอบแล้ว รูปลูกมันดังทั่วจังหวัด คืนนี้คงไม่พ้นจะตั้งโต๊ะปรับทุกข์ละมั่ง

Quote Originally Posted by คิม View Post
    ก็อย่างหลังท่าน ตอนนี้พ่อมันเดินเข้าออกบ้านผมจะสิบรอบแล้ว รูปลูกมันดังทั่วจังหวัด คืนนี้คงไม่พ้นจะตั้งโต๊ะปรับทุกข์ละมั่ง
    ไม่เห็นต้องอายเลยครับ บางคนเค้าก็มองว่าเป็นเรื่องปกติ คนมีตังทำอะไรก็ไม่น่าเกลียด
    อาจจะเบนเส้นทางไปทำงานโปรแกรมเฉพาะทางภายหลังก็ได้

อีกอย่างกระแสโซเชี่ยลไม่ได้สนเรื่องคอมมากมายนัก เพราะคนที่ดูสเปคเป็นนั้นมีไม่เยอะครับ
    เค้าก็คิดว่าแรงตามราคา

ส่วนใหญ่จะไปสนใจเรื่องเสื้อผ้าสวมใส่มากกว่า

ถ้าพ่อเค้าไม่อยากให้หน้าลูกโผล่ตามโซเชี่ยล ต้องไปบอกเพจ Mine By JIB ให้เอารูปออกครับ
    https://www.facebook.com/MINE.korat/...92998634076138

เป็นผมก็ไม่ชอบให้ใครถ่ายแล้วไปลง นอกจากผมจะถ่ายเองแบบหล่อ ๆ แล้วค่อยเอาไปลง 555

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

ถ้าร้านมีจรรยาบรรณ คงจะบอกลูกค้าให้ถือเงินรออีกนิด แล้วรอจัด i9+11xx (อย่างน้อยๆ ก็คุ้มเงิน)

ของซื้อมาแล้ว ก็คงได้แค่บ่น + บ่นไปก็ไม่ได้อะไร

ก็ให้ใช้ไปเรื่อยๆ... ไม่ต้องใส่ใจอะไร

ไม่เห็นต้องอายเลยครับ บางคนเค้าก็มองว่าเป็นเรื่องปกติ คนมีตังทำอะไรก็ไม่น่าเกลียด
    อาจจะเบนเส้นทางไปทำงานโปรแกรมเฉพาะทางภายหลังก็ได้

อีกอย่างกระแสโซเชี่ยลไม่ได้สนเรื่องคอมมากมายนัก เพราะคนที่ดูสเปคเป็นนั้นมีไม่เยอะครับ
    เค้าก็คิดว่าแรงตามราคา

ส่วนใหญ่จะไปสนใจเรื่องเสื้อผ้าสวมใส่มากกว่า

ถ้าพ่อเค้าไม่อยากให้หน้าลูกโผล่ตามโซเชี่ยล ต้องไปบอกเพจ Mine By JIB ให้เอารูปออกครับ
    https://www.facebook.com/MINE.korat/...92998634076138

เป็นผมก็ไม่ชอบให้ใครถ่ายแล้วไปลง นอกจากผมจะถ่ายเองแบบหล่อ ๆ แล้วค่อยเอาไปลง 555
    แถวนี้มันสังคมต่างจังหวัดครับท่าน ดังแบบหมอภาร์คก็แล้วไป แบบหมอภาร์คเดินมาหาผมก็รู้สึกดีด้วย(รู้จักกันมานานแล้วแกเป็นรุ่นน้องผมหลายปี สืบไปสืบมารุ่นน้องสายตรงตรูนิหว่า) แต่ดังแบบนี้ผลเสียมันจะมากกว่า เดินออกมายังไม่พ้นปากซอย คำสรรเสริญลอยมาตามลม นิยังไม่รวมผลกระทบที่โรงเรียนอีก เด็กสมัยนี้สังคมไวไฟยิ่งกว่าเมื่อก่อนอีก ผมต้องตามแก้ปัญหาเรื่องแบบนี้ประจำ แต่ไม่นึกว่าเคสนี้มันจะมาอยู่ข้างๆบ้านตรูซะนิ ทั้งๆที่พ่อเด็กก็เดินเข้าออกบ้านผมบ่อยๆ แกก็รู้ว่าคอมในบ้านผมกองเก็บยิ่งกว่าพิพิธภัณฑ์ซะอีก การแก้ปัญหาเบื้องต้นคงต้องจัดการแบบที่ท่านว่าก่อน

ถ้าเปลี่ยนมุมมองความคิดไม่เก่ง
    คงต้องรับกรรมกันไปครับ

เรื่องซื้อคอมไม่ปรึกษาเพื่อนที่เป็นคอม ผมเจอเยอะครับ
    หลายคนมองว่าคอมไม่ได้ต่างไรกันมาก ซื้อตามคำแนะนำร้านก็จบ ๆ ไป
    พอมีปัญหา ก็ไม่พ้นเรา 555

OverclockZone Member MooNoiOCZ's Avatar

Quote Originally Posted by kaikimao View Post
    ถ้าร้านมีจรรยาบรรณ คงจะบอกลูกค้าให้ถือเงินรออีกนิด แล้วรอจัด i9+11xx (อย่างน้อยๆ ก็คุ้มเงิน)

ของซื้อมาแล้ว ก็คงได้แค่บ่น + บ่นไปก็ไม่ได้อะไร

ก็ให้ใช้ไปเรื่อยๆ... ไม่ต้องใส่ใจอะไร

ยากหล่ะครับ คอมฯของพนง.ขายอีก ยอดสาขาอีก ระบายของอีก

แวะมาตามวาปลุงคิม

เสียดายเงินแทนจริงๆ แต่ถ้าพ่อเค้าจ่ายให้ตอนแรกด้วยความเต็มใจก็ถือว่า เป็นค่าครูไปแล้วกัน ส่วนเด็กน้อยก็นะ เพราะยังหาเงินเองไม่เป็น งานนี้ผู้ใหญ่รังแกเด็ก

OverclockZone Member AlphaZero's Avatar
    ทาวน์ อเวนิว พระราม9 กรุงเทพกรีฑา

พอมาคิดอีกแง่นึง...ต้องขนาดไหน ถึงจะยอมจ่ายสองแสน เพื่อซื้อคอมให้ลูก

ถ้าเปลี่ยนมุมมองความคิดไม่เก่ง
    คงต้องรับกรรมกันไปครับ

เรื่องซื้อคอมไม่ปรึกษาเพื่อนที่เป็นคอม ผมเจอเยอะครับ
    หลายคนมองว่าคอมไม่ได้ต่างไรกันมาก ซื้อตามคำแนะนำร้านก็จบ ๆ ไป
    พอมีปัญหา ก็ไม่พ้นเรา 555
    แบบนี้ก็เจอประจำ ไม่รู้เพราะอะไร หลายคนต้องประมาณต้องเจ็บก่อนแล้วถึงจำ(ดื้อละมั่ง) เดินมาคุยกันก่อนก็จะได้ไม่ต้องเจ็บ เราก็ไม่ได้กัดซะหน่อย

OverclockZone Member good11's Avatar
    Zombie lake 14++++++++++++++++++

เด็กสมัยก่อนโตมาในยุค จัดสเปค 2 หมื่น เด็กสมัยนี้ 2 แสน โลกแม่งหมุนไวจริง เริ่มแก่แล้วสิเรา

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks