Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะอัพเกรด PC ขอตำแนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะอัพเกรด PC ขอตำแนะนำหน่อยครับ

รบกวนขอคำแนะนำอัพเกรดคอมหน่อยครับ

Spec ปัจจุบัน
    CPU - I5 4460
    MB - Asus H97-Pro Gamer
    RAM - 16GB
    PSU - Super flower 600w silver
    HDD - SSD M.2 + SATA
    CASE - Zalman Z3 plus
    VGA - GTX 1080

- อยากอัพเกรด cpu เป็น cpu intel gen4+ ที่ดีกว่าเดิม
    - แอบอยากเปลี่ยน case พอจะมีเคสไหน ที่เปลี่ยนแล้วไม่ต้องเปลี่ยนอุปกรณ์เดิมบ้างครับ (ข้อนี้ optional ครับ)

งบประมาณ 5,000-10,000 สำหรับ cpu ครับ

ขอบคุณครับ

I7-4790 ห้องมือสอง ราคาประมาณ 6k (หายากนิดนึง)

advice มีขายแบบ box next 86xx

ตัดสินใจดูล่ะกัน

Comment

Originally posted by kaikimao View Post
      I7-4790 ห้องมือสอง ราคาประมาณ 6k (หายากนิดนึง)

advice มีขายแบบ box next 86xx

ตัดสินใจดูล่ะกัน
      ถ้าเล่น gen8 เลย ต้องอัพบอร์ดเป็น 1151 ใช่มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by bthppong View Post
        ถ้าเล่น gen8 เลย ต้องอัพบอร์ดเป็น 1151 ใช่มั้ยครับ

ขอบคุณครับ
        1151 v2
        ชิพเซต H310 B360 H370 Z370
        ถ้าไม่เอา i7 gen 4
        ก็ต้องมองพวก i5 gen 8 ขึ้นไป
        เปลี่ยนบอร์ด เปลี่ยนแรมใหม่

Comment

Originally posted by taibkk View Post
          1151 v2
          ชิพเซต H310 B360 H370 Z370
          ถ้าไม่เอา i7 gen 4
          ก็ต้องมองพวก i5 gen 8 ขึ้นไป
          เปลี่ยนบอร์ด เปลี่ยนแรมใหม่
          น่าจะเกินงบไปเยอะเลย สงสัยต้องดู i7 gen 4 แล้วล่ะครับ T___T"
          ขอบคุณครับ

Comment

แพงตรงแรมน่ะครับ

Comment

Comment

up cpu เป็น i7-4790 เรียบร้อยแล้วครับ

Comment

เช็คว่าวิ่งครบทุกเธรดไหมด้วยนะครับ

เคยเจออัพจาก i3 gen 4 มา i7 gen 4
                  ใน windows 8.1 วิ่งแค่ 2 คอร์ / 4 เธรดเหมือนเดิม
                  ไม่มีติ้กอะไร ขี้เกียจแก้ จับลง os ใหม่เลย
                  ดีนะที่เอะใจเทสคะแนนก่อน งงว่าได้น้อยผิดปกติ

Comment

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                      เช็คว่าวิ่งครบทุกเธรดไหมด้วยนะครับ

เคยเจออัพจาก i3 gen 4 มา i7 gen 4
                      ใน windows 8.1 วิ่งแค่ 2 คอร์ / 4 เธรดเหมือนเดิม
                      ไม่มีติ้กอะไร ขี้เกียจแก้ จับลง os ใหม่เลย
                      ดีนะที่เอะใจเทสคะแนนก่อน งงว่าได้น้อยผิดปกติ
                      วิ่งครบครับ พอดี bios แจ้งว่าเห็น cpu ใหม่แต่แรกเลย LOL

Comment

ที่เคยเจอมาเองนะครับ i3 -> i5 แล้วเพี้ยนๆ ทำแบบนี้แล้วหาย (win7)

- เปิด device manager
                        - เปิดเมนู view -> show hidden device (มันจะมีชื่ออุปกรณ์บางรายการเพิ่มขึ้นมา เช่น flash drive ที่เคยเสียบ)
                        - ลบรายการใน Processor ให้หมด
                        - reboot ใหม่, รอมัน detect new device ใหม่

แต่จริงๆ ลงใหม่เลยก็ง่ายดี (ไม่ต้องลุ้น)

Comment

แบบนี้คือวิ่งเต็ม ผมเข้าใจถูกใช่มั้ยครับ

Comment

^
                            4 cores / 8 threads
                            ปกติแล้วครับ

ถ้า windows 10 ผมยังไม่เคยเจออาการเปลียน hardware บางชิ้นแล้วเห็นไม่ครบนะ
                            * เฉพาะที่เป็นปัญหากับ windows 10 เท่านั้น (เคยเจอแต่พวก bios เพี้ยน - clear default ก็หาย)

Comment

เผื่อไว้ เพราะหลายคนดันใช้วินโดว์โกสต์ ไอ้คนปล่อยโกสต์ดันติ้กไว้ใน msconfig ซะงั้น

Comment

Working...
                              X