Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อคอมประกอบมาใหม่ Reboot วนลูป ไม่ยอม Boot เข้า BIOS

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อคอมประกอบมาใหม่ Reboot วนลูป ไม่ยอม Boot เข้า BIOS

สวัสดีครับ
    พอดีผมสั่งคอมมาเพื่อจะอัพเกรด นำมาประกอบกัน แต่พอเปิดเครื่องแล้ว ไม่มีภาพอะไรขึ้นมาประมาณ 20 วิ แล้วมันจะรีสตาร์ทตัวเองวนลูปครับ ภาพไม่มา ไม่มาแม้กระทั่งหน้า BIOS
    ผมจะทำไงดี

Spec ที่สั่งมาใหม่

Ryzen 5 2600
    Asrock B450 Gaming K4
    Corsair Vengence LPX DDR4 3000 16GB (8x2)
    WD Black SSD 250GB M.2 NVMe

ของเก่าที่มี

PSU Thermaltake Smart M 650W อายุประมาณ 6 เดือน
    Palit GTX 1060 6GB

ผมลองถอดทุกอย่างให้เหลือแค่ CPU กับ RAM
    หรือลองใส่ RAM ตัวเดียวทีละช่อง แล้วก็ลองใช้ออนบอร์ด
    ก็อาการเดิมครับ

เครียดมาก ผมควรทำไงดี มีวิธีเช็คไหมครับ

Ryzen 5 2600 ไม่มี gpu
    ออนบอร์ดจึงใช้ไม่ได้

ClearBios
    เทสเปลือย
    เช็คสายไฟ
    Last edited by taibkk; 18 Aug 2018, 23:54:12.

Comment

อันนี้แค่เปลี่ยนอัพเกรดคอมแล้ว บูทเข้าวินโดวเดิมที่เคยลงไว้ใช่ไหม ?

ถ้าใช่ คุณไปลงวินโดวใหม่นะ ตอนผมย้ายมา Ryzen จาก Intel ก็เป็นแบบนี้ มันบูทไม่ขึ้นต้องลงวินโดวใหม่ครับ

แล้ว RAM ก็เสียบช่อง A2 B2 นะ เสียบคู่นอกไม่ใช่คู่ใน

อีกอย่าง Ryzen ไม่มี GPU ในตัวนะ ต้องใช้ VGA แยก GTX Palit 1060 ที่มี

ไปลองตามนี้ก่อน

https://www.microsoft.com/th-th/soft...load/windows10

Comment

เดาว่า ไม่ ซัพพลาย ก็ แรม

ชุดที่ซื้อมาอัพเกรด ของใหม่มือหนึ่ง(ชิ้นไหนบ้างของใหม่) หรือ ถ้าซื้อมือสองมา(ชิ้นไหนบ้างที่มือสอง)

บอกว่าเพื่ออัพเกรด ไม่รู้ว่า CPU, M/B, Ram ชุดเก่าของคุณยังอยู่ไหม ถ้ายังอยู่ ลองเอาสามชิ้นดังกล่าวมาต่อกับ PSU TT ตัวนี้ดูอีกครั้งถ้าเปิดติดเข้าไบออสดูไฟว่า 3.3V, 5V, 12V วิ่งเท่าไหร่บ้าง ถ้าไฟนิ่งดี ถ้ามีซัพพลายสำรองก็เอามาลองต่อดูด้วย

ส่วนแรม ใส่ทีละตัว ครบสี่ช่องหรือยังครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ ลืมไปว่ามันไม่มี Onboard 555 ติดมาจาก Intel
          ตอนนี้ติดแล้วครับ ผมโง่เอง เสียบแรมไม่สนิท เคยเสียบแต่แบบมีตัวล๊อค 2 ฝั่ง พอมาใช้บอร์ดนี้แล้วมันมีฝั่งเดียว ฝั่งที่ไม่มีตัวล๊อคดันลงไม่สุด ขอโทษที่ทำให้เสียเวลาด้วยครับบ

Comment

Originally posted by apbook01 View Post
            ขอบคุณมากครับ ลืมไปว่ามันไม่มี Onboard 555 ติดมาจาก Intel
            ตอนนี้ติดแล้วครับ ผมโง่เอง เสียบแรมไม่สนิท เคยเสียบแต่แบบมีตัวล๊อค 2 ฝั่ง พอมาใช้บอร์ดนี้แล้วมันมีฝั่งเดียว ฝั่งที่ไม่มีตัวล๊อคดันลงไม่สุด ขอโทษที่ทำให้เสียเวลาด้วยครับบ
            รบกวนเทสให้ผมหน่อยว่า RAM ตัวนี้ สามารถเปิดค่าตาม XMP ได้ Bus 3000 บูทได้เลยไหม

Comment

Originally posted by good11 View Post
              รบกวนเทสให้ผมหน่อยว่า RAM ตัวนี้ สามารถเปิดค่าตาม XMP ได้ Bus 3000 บูทได้เลยไหม
              ครับผม ได้ผลยังไงจะมาบอกนะครับ

Comment

Originally posted by apbook01 View Post
                ครับผม ได้ผลยังไงจะมาบอกนะครับ

Comment

แบบนี้ 3000 หรือเปล่าครับ
                  Attached Files

Comment

3000 ครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

Comment

Working...
                      X