Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัย เกี่ยวกับ HAVOK PHySicX ATI Nvidia

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Havok Physics is the leading real-time collision detection and
    physical simulation solution. Havok Physics offers the fastest, most
    robust simulation technology available, which is why it has become
    the gold standard within the games industry. Havok Physics has
    been chosen by leading game developers in over 200 launched titles and hundreds
    more in development.
    Advanced Cross-Platform Optimization
    Havok Physics is optimized for use on Microsoft® Xbox 360,® Sony® PLAYSTATION®3,
    Nintendo® Wii,™ Microsoft® Xbox,® Sony PlayStation®2, PSP,™ and the PC.
    The Havok Physics SDK is fully multi-threaded and hand optimized to make full
    use of the available hardware on all supported platforms.

http://www.havok.com/images/Havok_Ph...duct_Brief.pdf

ก็ใช้แค่อุปกรณ์ที่มีในเครื่องคำนวนกันตรงๆเลยน่ะครับ ไม่เกี่ยวว่าจะใช้ graphic card ตัวไหน

แถมแต่ละเกมที่ใช้ Havok Physics นี่ก็ดังๆทั้งนั้นเลย ลองเข้าไปดูในเวบได้ครับ

http://www.havok.com/content/blogcategory/29/73/

Comment

UP

Comment

2 เรื่องในกระทู้เดียว - -

LCD ใช้แสงช่วยในการแสดงผล ไม่มีปัญหากับแสงภายนอก
        LED เป็นตัวกำเนิดแสง ยิ่งมืด ยิ่งแสดงผลชัด แต่มีปัญหากับแสงสว่างภายนอก

LED สีสดกว่าครับ ทนทานกว่า เพราะเป็น semi-conductor
        ส่วน LCD เป็น แก้ว แล้วก็แก้ว - - โอกาสเสียหายสูง ความร้อนมีผลกระทบมากกว่า LED
        ( แต่เทคโนโลยีใหม่เป็น โพลิเมอร์ ยืดหยุ่น แต่ราคาสูง เทียบกับ LED ไม่ได้ ที่ราคาถูกกว่ามาก )

ส่วนเรื่อง Physics นี่ ต้องรอดูปลายปีนี้ครับ
        เพราะเกมส์ที่ออกมารองรับระบบนี้คงจะมีเยอะขึ้น จนสามารถเอามาเปรียบเทียบกันได้
        แต่ภาพรวม ตอนนี้ ก็คือ ใช้ๆไปเหอะครับ

อย่ารออะไรนานเกินไป เดี๋ยวจะไม่ได้ใช้เทคโนโลยี เพราะมัน มีมาใหม่เรื่อยๆ

Comment

ไม่รุคับ

Comment

UP

Comment

ขุดมางั้นถามต่อ

led นี่ จำได้แระ สงสัยในจอ lcd samsung series ใหม่ตอนนี้แน่ๆ ที่ใช้พื้นหลังเป็น led สีสรร แสดงได้ถูกต้อง ดำ ก็ดำสนิท อืมมมม อยากได้แฮะ

Comment

อัพ

Comment

Up

Comment

up

Comment

แล้ว Geforce 9300GE จะใช้ Havok ได้ไหม

Comment

oled ก็จำพวกมือถือ mp3ไง ขอดีคือ view angle สูง ประหยัดไฟกว่า

Comment

Originally posted by bravowing View Post
                          ทางฝั่ง Nvidia มี PhysicX สำหรับ พวก series 9XXX ไปแล้ว ถ้าจำไม่ผิดมีคนบอกว่า ATI 4XXX
                          ใช้ HAVOK ก็พอจะทานได้ ซึ่งมันทำให้ผม งง

HAVOK นี่เป็ฯโปรแกรมฟิสิกส์ใช่ไหมครับ แล้วมันทำแบบ PhysicX ได้ป่าว แล้วจำเป็นไหมที่ต้อง เป็น 4XXX คือผมใช้ 3870 อ่า

ถ้าใช่ หาโปรแกรมได้จากไหนครับ

-----------------------------------------------
                          จะมีจอที่มาแทน LCD ไม๊ครับ เคยอ่านเมื่อนานมาแล้วคล้ายๆเป็น LED ซึ่ง งง เหมือนเดิม

ขอบคุณครับ
                          เรื่องจอนี่น่าจะเปน OLED นะคับรู้สึกจะมีขายอยู่เมืองนอกเหมือนเปนตัวทดลองอ่ะคับ จิงๆก็มีมานานแล้วแต่ติดที่อายุการใช้งานมันสั้นกว่ากันเยอะอ่ะคับ
                          นอกนั้นดีก่าหมดเลย เช่นประหยัดไฟ เปนมิตรกะสิ่งแวดล้อมเพราะ O นี่ย่อมาจาก ออแกนิกอ่ะคับแปลว่าอินทรีย์ จอสมารถโค้งงอได้คับสามารถมองทะลุผ่านจอที่ไม่ได้เปิดได้ เหมือนในหนังอวกาศอ่ะคับ สีสันก็ดีก่า
                          แต่มีข้อเสียที่เลวร้ายอย่างหนึ่งแพงโ ค ต ร เลยคับเคยเหนโซนี่รึป่าวไม่แน่ใจนะ ทำ 11 นิ้วก็ราคาแพงกว่าLCD ทั่วไปที่จอ52 นิ้วแล้ว รู้สึกจะ 50000 นี่แหล่ะคับ คงต้องรออีก 10 ปี

Comment

Working...
                          X