Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล็กๆน้อยๆกับ8800gts 320mb (ภาคต่อครับ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล็กๆน้อยๆกับ8800gts 320mb (ภาคต่อครับ)

UPDATE กันหน่อยครับ เอา 8800GTS มาอัดกับ E6400 บนบอร์ด DFI ICFX3200 เพื่อรีดพลังกันเต็มที่ มาดูว่าเปลี่ยนcpuจะต่างจากsystemเก่าๆอย่างA64 3200+ ที่ได้ลองไปแล้วแค่ไหน เปิดกลับไปเทียบผลกันเองนะ
    กระทู้เก่าอยู่นี่ครับ http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=35367

8800GTS 320MB ยี่ห้อSparkปกติก็มีcoreมากกว่ายี่ห้ออื่นอยู่แล้ว พอเอามาอัดเลยขึ้นไปได้อีกนิดหน่อยเอง แต่ไม่รู้ว่ายี่ห้ออื่นจะไปได้แค่ไหนนะ ความเร็วที่ผมลากมาmemสูงไปนิดมีภาพแตกนิดหน่อย ถ้าลดmemเหลือ1800จะไม่มีภาพแตกครับ

Core2Duo E6400 2.13@3.8GHz.
    DFI ICFX3200-T2R/G (chipset ATI RD600)
    2x1GB G.Skill F2-6400PHU2-2GBHZ
    Spark 8800GTS 320MB 550/1600@621/1836
    Seagate 320GB SATA2

เริ่มกันเลยครับ อิอิ

03ไม่ถึง30kแฮะ
    Last edited by Deschutes; 27 Feb 2007, 12:06:06.

ต่อครับ

Comment

ปิดท้ายด้วยตู้ปลาครับ ที่จริงเทสโปรแกรมนี้ยังเค้นcpuได้อีก แต่ผมขี้เกียจแล้วอ่ะ

Comment

สรุปนะครับ... จากเท่าที่ได้ลองสัมผัสการ์ดตัวนี้จริงๆจังๆอยู่ประมาณอาทิตย์นึง ผมรู้สึกว่าพลังมันค่อนข้างมากอยู่แล้ว การโอเวอร์คล็อคไม่ได้มีผลกับเฟรมเรทมากนัก แต่ถ้าจะอัดเอาความสะใจก็พอได้ จากการเล่นเกม NFS Carbon ความรู้สึกไม่ค่อยต่างจากการ์ดตัวเก่าของผมคือ X1900CrossFire Edition 512MB(แรงเท่าX1900XT)เท่าไหร่นัก คงเพราะจอผมเล่นได้ความละเอียดสูงสุดแค่1280*1024ก็ได้ แต่เฟรมเรทที่ได้จากbenchmarkนั้น8800GTSดีกว่านิดหน่อยครับ ส่วนเรื่องความสวยงามของภาพนั้นผมแยกไม่ออกเลยเลยระหว่าง8800GTSกับX1900

เรื่องเนื้องานของheatsinkบริเวณสันโลหะนั้นถึงจะดูไม่เนี้ยบมากเท่าที่ควร แต่ก็ไม่ถึงกับน่าเกลียดจนดูไม่ได้ และทุกๆยี่ห้อก็เป็นเหมือนกันคงไม่ต้องไปซีเรียสกับมันมาก ประสิทธิภาพของsinkเดิมทำได้ดีพอตัวถ้าเปิดรอบพัดลมสุด เผื่อใครยังไม่ทราบผมขอแนะนำให้ปรับรอบพัดลมในRivaTunerเป็น100% fixเอาไว้เลยครับจะเย็นขึ้นเยอะ เสียงมันไม่ดังมากหรอกถ้าอยู่ในเคส

ความเห็นของผมคือคนที่เล่นการ์ดระดับX1900XTหรือ7900GTอยู่แล้วไม่คุ้มถ้าจะเปลี่ยนเป็นการ์ด8800GTSตัวนี้ DX10ก็ยังไม่ต้องรีบร้อนเพราะมันยังไม่มีมาให้เล่นจริงๆจังๆ แต่สำหรับคนที่กำลังมองหาการ์ดใหม่คุ้มๆในงบหมื่นต้นๆ ผมบอกได้เลยว่า8800GTS 320MB คุ้มที่สุดในทุกๆตัวเลือกในขณะนี้ ซื้อไปเลยไม่ต้องลังเลครับ จะเลือกยี่ห้อไหนก็แล้วแต่ชอบเลยครับ เหมือนๆกันหมด

การ์ดใบนี้พื่อนฝากซื้อและให้ประกอบให้ ตอนนี้เพื่อนผมมาเอากลับไปแล้ว ผมเลยต้องใช้7300GTที่ซื้อต่อจากท่านGearheadแทนครับ ไว้เดี๋ยวรอของสนุกๆอย่าง8900หรือR600ออกมาก่อนแล้วค่อยว่ากันใหม่ อิอิ

Comment

แจ่มคับ ว่าแต่ผมเสียดาย CPu m่านอยู่นะเนี่ย E6400 ตัวนี้ลากได้ไกลพอสมควรเลยยัดไฟเท่าไหร่คับ เนี่ยถ้ายัดไม่มาก อย่าเอาไปทำดูดบิทเลยผมเสียดายแทนอะ เอามาให้ผมอัดเล่นๆดีก่า อิอิ

Comment

Originally posted by shikuva View Post
            แจ่มคับ ว่าแต่ผมเสียดาย CPu m่านอยู่นะเนี่ย E6400 ตัวนี้ลากได้ไกลพอสมควรเลยยัดไฟเท่าไหร่คับ เนี่ยถ้ายัดไม่มาก อย่าเอาไปทำดูดบิทเลยผมเสียดายแทนอะ เอามาให้ผมอัดเล่นๆดีก่า อิอิ
            โห ผมอุตส่าห์ืื แอบดีใจ นึกว่าคนแรกแล้วเชียว ตีสามแล้วยังไม่นอนอีกเหรอท่าน

Comment

แรงจังเลย ครับท่าน คะแนนเท่าของผมเลยอ่ะ ราคาการ์ดต่างกันตั้งเยอะ TT เอามันมาจี้ก้นผมทะมาย
              อิจฉาๆๆๆๆๆ

Comment

Originally posted by shikuva View Post
                ไกลสุดที่เคยทำได้ 3.824GHz. (8x478) vcore 1.66 เล่นน้ำบนบอร์ดP5Wครับ เทสPI32Mx2threadกับ3DMarkทุกตัวผ่านหมด มีSP2004เท่านั้นที่เด้งเพราะร้อนจัดตามlinkนี้ครับ
                http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=14576

ส่วนตอนนี้ที่ใช้HR-01อยู่ ยังคุมfull load ได้ไม่ดีเลยลากไปได้แค่นี้เองครับ vcore 1.62-1.65 T_T ถ้าไม่ใช้เครื่องนี้โหลดบิทผมก็ต้องใช้Macbookโหลดแทนอ่ะ ผมเสียดายMacbookมากกว่านะ

Comment

Originally posted by jarzabrike View Post
                  แรงจังเลย ครับท่าน คะแนนเท่าของผมเลยอ่ะ ราคาการ์ดต่างกันตั้งเยอะ TT เอามันมาจี้ก้นผมทะมาย
                  อิจฉาๆๆๆๆๆ
                  ที่จริง8800GTSรุ่น 320MBกับ640MB เทสโปรแกรมพวกนี้คะแนนมันไม่ต่างกันนะครับ ต่างกันแค่เฟรมเรทเวลาใช้เล่นเกมที่ความละเอียดสูงๆระดับ1600*1200ขึ้นไปเท่านั้นครับ

3DMark06ของท่าน คะแนนSM2กับSM3เยอะกว่าของผมจมเลย ไม่ทราบอัดcore/memไปเท่าไหร่หรอครับเนี่ย

Comment

แง้ว.. ผมก็เล่นเกมที่ความละเอียด 1024*768เองครับ
                    ส่วน core/mem ก็ 650/1050 อ่ะครับท่าน

Comment

OMG แรงมาก แรงทั้งชุดเลย ^O^

Comment

อิจฉา คนมีของแรง

Comment

Originally posted by jarzabrike View Post
                          แง้ว.. ผมก็เล่นเกมที่ความละเอียด 1024*768เองครับ
                          ส่วน core/mem ก็ 650/1050 อ่ะครับท่าน
                          อุอุ ทั้งcore/memอัดได้โหดดีครับ sinkเดิมหรือเปล่าหรือว่าเล่นน้ำครับ ของผมsinkเดิมเปิดพัดลมสุดไปได้แค่ในรูปภาพก็แตกนิดๆแล้ว เลยจากนี้ค้างครับ

Comment

ซิ้งเดิมครับ เอาพัดลมเป่าเอาเหมือนกัน แต่ทำไมแผ่น PCB เป็นสีเขียวไม่เห็นเหมือนที่เอามาเทสในเว็บที่เป็นสีดำ
                            core ยังไปได้อีกเกือบ700 แต่ mem สุดแล้วครับ

Comment

Working...
                            X