overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: แกะชุดน้ำยังไงไม่ให้หก

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

Default แกะชุดน้ำยังไงไม่ให้หก

ใครพอมีวิธีแกะขุดน้ำมั่ง

เมื่อตืนหกลงบอร์ดแต่ไม่พัง

ใครพอมีวิธีแหล่มๆบ้างครับ

OverclockZone Member rial_kung's Avatar

ถ้าหม้อน้ำอยู่ข้างนอก ผมจะดึงสายยางตรงหม้อน้ำออกก่อน ไล่น้ำออกให้หมด พอจะแกะส่วนอื่นๆผมจะเอาผ้ามารองทั่งบอร์ด vga และที่ส่วนที่มีรอยต่อสายยาง

OverclockZone Member

ผมแกะจาก CPU ก่อนครับ

OverclockZone Member kengza16's Avatar

ผมคว่ำท่อลงมาเลย เพราะต่อแบบ T-Line รอน้ำไหลลงมาเรื่อยๆ

แล้วค่อยถึงท่อทางน้ำออก จากCpu ต้องดูชุดของท่านด้วยว่าตรงไหนดึงสายง่าย แล้วแต่ตามสะดวกครับ

เพราะแต่ล่ะคนต่อไม่มีเหมือนกัน

OverclockZone Member pungpond999's Avatar
    ร้าน Speed Com 085-1169552 LINE:pond-austin

อุบใว้เทคนิคส่วนตัว

OverclockZone Member deedom's Avatar

แกะตรงปั้ม....แล้วเป่าไล่น้ำเลย....555+

OverclockZone Member tkhacker's Avatar

ของผมเอาจากถังพักอ่าน่ะเพราะมันออกกง่ายสุด

OverclockZone Member Mr.Iceman's Avatar

ยกเมนบอร์ดคว่ำ ให้สาย อยู่แนว ตั้ง แล้วถอดออก เพื่อไม่ให้น้ำหกใส่บอร์ด
    (คิดมั่ว ๆ นะครับ)

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

โคตรลำบากเลย แต่ละท่าน

OverclockZone Member kibrain's Avatar

Quote Originally Posted by romeo View Post
    โคตรลำบากเลย แต่ละท่าน

ผมคนนึงที่กำลังคิดจะเล่นชุดน้ำครับ แต่เห็นแบบนี้แล้วเหนื่อยแทนจริงๆครบ

ส่วนตัวผมไม่โอเวอร์คล๊อก หรอกครับแต่ชอบเพราะมันสวยดีครับ

Quote Originally Posted by kibrain View Post
    ผมคนนึงที่กำลังคิดจะเล่นชุดน้ำครับ แต่เห็นแบบนี้แล้วเหนื่อยแทนจริงๆครบ

ส่วนตัวผมไม่โอเวอร์คล๊อก หรอกครับแต่ชอบเพราะมันสวยดีครับ
    อยากเล่นน้ำ ก็ต้องอดทนครับ

OverclockZone Member zenki's Avatar

แกะตรงตัวระบายออกก่อนเลยง่ายดี แล้วก็หาหม้อแปลง 12V มาพ่วง ปั๊มแล้วก็ให้ปั้มทำงานไล่้น้ำออกมา อย่าลืมเอาถังมาลองซะก่อนหล่ะ มันจะออกไหมหว่้า เอิ๊กๆๆ

OverclockZone Member คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต's Avatar
    ม.ศิลปกร (สนามจันทร) // KMUTNB // อนุสาวรีย์ // พันทิพ // อ้อมใหญ่ // ปิ่นเกล้า

ผมมี temp ของ tt เปิดข้างบนออก เปิดปั๊ม หมด

OverclockZone Member Terabyte's Avatar

ของผม ถอดท่อ CPU (ท่อไหนก็ได้) แล้ววางลงไปในกะละมังที่เตรียมไว้ให้ทันครับ จัดให้ท่อมีความสูงต่ำกว่าระบบหน่อย ตามหลักการแรงโน้มถ่วง แล้วปล่อยให้มันไหลไปแบบนั้นแหละ จากนั้นเวลาถอดชิ้นอื่นๆ ให้ใช้กะละมังรองใต้ท่อและ fitting ครับ อาจมีน้ำที่ค้างอยู่ไหลออกมา

Quote Originally Posted by pungpond999 View Post
    อุบใว้เทคนิคส่วนตัว
    แล้วจะตอบทำขี้เกลืออะไรคับ คนอ่านเซ็ง

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

Quote Originally Posted by Goneij View Post
    แล้วจะตอบทำขี้เกลืออะไรคับ คนอ่านเซ็ง
    อย่างฮา

OverclockZone Member rc4739's Avatar
    สำโรง บางนา เสรี เมืองทอง ไอทีสแควร์

หัวข้อน่าสนใจ รื้อมาหลายรอบมันก็หกทุกรอบ มากบ้างน้อยบ้าง แต่ถ้าจะให้หกน้อยๆก็ต้องไปถอดตรงจุดที่อยู่ต่ำสุดแหละครับ จะเป็นปั๊มหรือหม้อพักก็แล้วแต่ ถ้าทำได้ก็เอาออกมาถอดนอกเคส หาถังมาคอยรองใกล้ๆ ให้มันหกลงถังไป ไหลหมดแล้วก็รื้อตามสะดวก แต่ถ้าไปถอดตรงที่อยู่สูงๆงานเข้าแน่ครับ อ้อถอดอะไรที่ถอดได้ง่ายออกให้หมดก่อนมันจะทำงานงายขึ้นครับ

หักสายที่จะถอดหรือทำให้ท่อเส้นนั้นไม่ต่อกับอากาศอ่ะครับ
    ถ้าไม่มีแรงดันอากาศน้ำก็จะไม่ไหลออกมา .. จริงๆจะไหลนิดหน่อยด้วยน้ำหนักตัวมันเองกับแรงตึงผิว แต่ยังดีกว่าไหลเยอะๆใช่ไหมล่ะครับ .. นึกถึงหลอดดูดกาแฟแล้วอุดปลายหลอดอ่ะครับ

ฟังดูมีหลักการแต่เอาจริงๆไม่รู้ยังไงเหมือนกัน 5555

OverclockZone Member rc4739's Avatar
    สำโรง บางนา เสรี เมืองทอง ไอทีสแควร์

Quote Originally Posted by iGnUs View Post
    หักสายที่จะถอดหรือทำให้ท่อเส้นนั้นไม่ต่อกับอากาศอ่ะครับ
    ถ้าไม่มีแรงดันอากาศน้ำก็จะไม่ไหลออกมา .. จริงๆจะไหลนิดหน่อยด้วยน้ำหนักตัวมันเองกับแรงตึงผิว แต่ยังดีกว่าไหลเยอะๆใช่ไหมล่ะครับ .. นึกถึงหลอดดูดกาแฟแล้วอุดปลายหลอดอ่ะครับ

ฟังดูมีหลักการแต่เอาจริงๆไม่รู้ยังไงเหมือนกัน 5555
    หักสายก็ไม่ช่วยอะไรหรอกครับ ลองแล้ว อีกด้านที่เราถอดออกมันจะไหลออกมาทางนั้น เพราะในระบบมันยังมีแรงดันแล้วมันก็ไม่ได้ซีล100%อากาศภายนอกยังเล็ดลอดเข้ามาได้ แต่ก็น่าจะไหลแรงน้อยลงอย่างว่า ถ้าจะได้ผลจริงต้องหาอะไรมารัดสาย2เปลาะให้แน่น(หรือจะหักสาย2ที่ก็ได้)แล้วตัดตรงกลาง
    วิธีที่น่าจะเป็นได้ง่ายกว่าคือยอมให้ไหลออก แต่ไหลลงมาใส่ภาชนะที่เราเตรียมไว้ในพื้นที่นอกเคส

OverclockZone Member thanyator's Avatar
    ทุกที่ที่อยากอยู่

******* ผมเน้นง่ายๆ พื้นๆ บ้านๆ..ไม่ต้องแกะสายอะไรนะ แถมด้วยทำความสะอาดระบบไปด้วยในตัว *******

1. ถอดปลั๊กไฟที่จ่ายเข้าคอม

2. ถ้าใช้ tank น้ำที่มีท่อเติมน้ำ...ให้ใช้สายยางเล้นเล็ก พวก สายท่อลมอากาศของพวกตู้เลี้ยงปลามา สอดลงไปใน tank หรือใครใช้เส้นใหญ่สอดลงก็ไม่ว่ากัน ได้ทั้งนั้น

3. เตรียมภาชนะมารองที่ปลายสายลมเส้นเล็กที่ว่าเนี่ยแล้ววางต่ำกว่าระดับ tank น้ำ

4. ดูดปลายให้เกิดแรงดึงน้ำจนมาถึงปลายอีกด้าน ( กา ลัก น้ำ ) แล้วปล่อยให้น้ำไหลลงภาชนะไป...ในระหว่างนี้ถ้ามีฝุ่นละอองนอนก้น tank ก็แกว่งดูดมันลงมาด้วยเลย ใครใช้น้ำยา...ตอนดูดก็ดูด้วยดูดแค่พอให้เกิด suction เท่านั้นไม่ต้องดูดชนิดอมติดปากลงมาด้วยนะครับ ฮ่าๆๆ

5. ****** ถ้าต้องการให้ clear น้ำหมดจริงๆ ให้ทำตอนเปิดเครื่องคอมแล้วเดินระบบน้ำเอาไว้...จากน้ำก็ทำตามข้อ 2 ไล่ลงมา พอน้ำหมด tank หรือปั๊มดูดน้ำไม่ขึ้นเมื่อไหร่ก็รีบปิดคอมให้ไว..ระบบยังทนได้ไม่ร้อนมากหลังจากไม่มีน้ำในช่วง 1 นาทีหรอกครับ สรุปคือ เปิด shutdown เตรียมรอไว้เลยน้ำหมดปุ๊บกดปั๊บ.....ฮ่าๆๆ ******

วิธีดังกล่าวก็ใช้คล้ายกับการเปลี่ยนน้ำตู้ปลา...ผมเปลี่ยนน้ำตู้ 60 นิ้ว ดูดเศษฝุ่นเกลี้ยง...ไม่มีกระฉอกไม่มีหกแม้แต่น้อย อิอิอิอิ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks