Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ P4 2.4A ควนอัพเกรด ดีเปล่าครับ(เล่นเกม)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ P4 2.4A ควนอัพเกรด ดีเปล่าครับ(เล่นเกม)

คือตอนนี้ผมใช้ CPU P4 2.4A อยู่ครับ การ์ดจอก็ fx5200 แรม 1GB คือว่าการใช้งานของผม จะเล่นเกมเล่นเน็ต เกมที่เล่นก็คือ bf2 แล้วก็พวก need for speed Doom ครับ ผมมีงบอยู่ตอนนี้ ประมาณ 9000พันครับ ที่ผมลังเลจะอัพคือ จะอัพ CPU ดีมั้ย หรือจะเอา การ์ดจอ ไปให้หมดงบเลย(7600GT) ที่ผม คิดหลักๆ คือ CPU กับการ์ดจออะครับ

ผมอยากถามว่า CPU ผม สามารถเล่นเกมหนักๆได้หรือเปล่า จำเป็นต้องอัพมั้ย เพียงพอต่อการใช้งานหรือเปล่าครับ เพราะใช้แค่เล่นเกมเน็ตแค่นั้น ดูหนังในบางเวลา งานตัดต่ออะไรต่างๆ ไม่ได้ทำครับ
    ส่วนการ์ดจอ เอาเงืนหมื่นไปอัพให้หมดเลยดีมั้ยครับ ขอแนวทางหน่อยครับ(ต้องการใช้อย่างพอเพียงครับ)

จะมีคนมาแนะนำให้อัพยก System ซึ่งอัพแล้วบานปลาย (ผมยังจะอัพเครื่อง S478 ต่อเหมือน

กันครับ ไม่รู้เอาเทพ ๆ แรง ๆ เกินใช้ไปทำไม)

มีตังค์ 9000 ถ้าเป็นตังค์ผม ผมจะซื้อการ์ดจอกับ เพิ่มแรมอีก 1G ครับผม

แรม 1G ประมาณ 3000 บาท เหลือ 6000 บาท

ซื้อ การ์ดจอได้ประมาณ 7600GT (ไม่ทราบราคาแต่ไม่น่าเกินหกพันครับ น่าจะห้าหน่อย ๆ)

Galaxy 7600GS DDR3 4590 บาทครับ

Sapphire X1650Pro 5500 บาทครับ

เลือกรุ่นใดรุ่นนึงจาก 3 รุ่นนี้ก็ดีครับ

จะเป็น P4 2.4A

Ram 2G

VGA ดี ๆ 1 ตัว ประมาณนี้ผมว่าน่าจะลื่นหัวแตกหัวแตนได้ระดับนึง ถ้าไม่ปรับสูงเกินไปนักครับ

Comment

ถ้าจะซื้อผมว่าอย่าซื้อSpark 7600GTน่ะ

เพราะมันยังแรงได้ใกล้เคียงกับ Galaxy 7600 GS

ถ้าจะซื้อขอแนะนำGalaxyดีกว่า ประกัน 3 ปี แถม

เป็นSink Zalman ด้วย

Comment

ถ้าบอดวิ่ง4x ก็เปลี่ยนบอด

อัดแรมเพิ่ม

7600GS GALAXY นะวินาทีนี้เป็นยี่ห่อที่แรงที่สุด

Comment

CPU P4 2.4A
          นี่คืออะไรคับ

เครื่องผม CPU P4 2.8 GF6200 256Mb Ram1Gb เมื่อวานลองลงTom Clancys Rainbow Six :Vegas เล่นแทบไม่ได้ มันบอกว่าcpuของผมมันอ่อน อยากจะอัพอยู่เหมือนกันช่วยแนะนำด้วยได้มั้ยคับ เอาซักไม่เน5000 แล้วกันนะ ขอบคุณคับ

Comment

ของผมก้อ 2.4A ครับแรม 1 G การ์ด 9250 ATI ก้อโอเคนะครับ

Comment

เปลี่ยนการ์ดจอแทนดีกว่าไหมครับ

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ผมคิดว่าจะเอา การ์ดจอเหมือนกันครับ

ส่วนคุณ qbert ที่ถามว่า P4 2.4A คือ ไร ก็คือ CPU ไงครับผม

Comment

ใครอัฟแล้ว ไม่อยากเก็บ P4 2.4 ไว้ pm มาหาผมนะคับ ผมอยากได้ p4 2.4 สักตัวอะคับ ขอราคาถูกๆหน่อยน้า ของเหลือใช้ ^^~

Comment

เปลี่ยนการ์ดจอดีที่สุดครับ

Comment

ใครๆก็บอกว่า galaxy แรงสุดแฮะ
                      ถ้างั้น oc แล้วก็ไปไกลลิบเลยสินะครับ ทิ้งพวก spark winfast xfx gigabyte asus กระจุยเลยป่าวครับ

Comment

ขอแจม กระทู้ของ จขกท.หน่อยนะคับ แล้วเครื่องผมนี่ควร อัพการ์ดจอหรือว่าcpuดีคับ(P4 2.8กะPD2.8อันไหนแรงกว่ากันคับ เยอะมั้ย)

ป.ล.แต่ว่าตอนลงTom Clancys Rainbow Six :Vegas cpuผมไม่ผ่านนะ อย่างอื่นผ่านหมด แต่ก็เล่นไม่ได้ กระตุกcodeอ่ะ

Comment

ก่อนอื่น....ต้องรู้จักของๆ เรา ให้ดีก่อน ไม่งั้นหลงทางครับ

ดู Mainboard ดู chip ว่าน่าเล่น เล่นได้สุดแค่ไหน เอาคู่มือมาอ่าน หรือดูจากเวป
                          รองรับ Bus CPU ได้สูงแค่ไหน รองรับแรมวิ่ง Dual มั๊ย
                          ไม่ ดูอัล ไม่เป็นไร เอาเยอะแทนได้ 55555

ถ้าไหว O/C นิดๆ พอแก้ขัดเรื่อง CPU 10% แบบพื้นฐาน ขำ-ขำ
                          แค่นี้ก็ไปที่ 2.6+ GHz แบบไม่เสียตังค์ ชิว ชิว

งบ 9,000.-
                          เปลี่ยนการ์ดจอก่อนครับ ATi 1600-1650 หรือ NVidia 7300-7600 DDR3 เป็นพื้น
                          หรือเอาแบบลื่น Slide มือสอง ก็เห็นป้วนเปี้ยนแถว 6-7 พันบาท
                          ขายของเก่า 700-1,100 ตามความนิยมยี่ห้อและประกัน
                          แรงตามงบ แล้วลองเล่นดู

แรมมีตั้ง 1GB แล้วนี่หว่าน่าจะพอ ถ้าชอบแยะ ไม่พอใจค่อยเติม
                          ถ้าบอร์ดมี Dual หาคู่แท้ให้เจอ จะ 512MBx2 หรือ 1 GBx2 เพื่อความสะใจ...เงินน้องเลย

..........................................................
                          นี่ถ้ายังไม่สะใจเพราะตันบอร์ด อัพ CPU ไม่ได้....ต้องตามด้วยนี่
                          P4 3.0E ยอดนิยม
                          Asrock P4i65G ราคาเยาว์ แต่ใช้ chip 865 เจ้าพ่อ 478
                          จับแรมเดิมมาวิ่ง Dual ซะ
                          ประโยชน์สูงประหยัดสุด
                          (ถ้ากลัวไม่คลาสสิกก็ P4P800SE /E Deluxe พิมพ์นิยม หายากราคาไม่หล่น)

..........................................................
                          แล้วถ้าเป็น 775 จะน้อยกว่าได้ไงกับเงิน 9,000 บาท
                          cpu+mb vga on+ram ddr2 + case
                          มือสองก็ราคานี้ แล้วตามไปขยาย VGA อีกรอบ ได้เพิ่มมาอีก 1 เครื่อง
                          สุดแต่ใจปรารถนาครับ

โกโก้เย็น จะไปเปิดร้านแล้ว อิ อิ

Comment

ผมใช้ P4 2.8B กะ GF6800GS แล้วก็ RAM 1.5GB เล่นได้ที่ 1024x768 High (แต่ไม่ max ต้องลดบางอัน) ลื่นทุกเกมนะครับ ทั้ง FEAR, FIFA, LOTR Battle for Middle Earth, Company of Hero

ถ้าเปลี่ยน VGA แล้วต้องหา Driver แนวๆ ด้วย performance ต่างกันค่อนข้างเยอะนะครับ driver แต่ละตัว

Comment

Working...
                            X