Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องค้าง เวลาใช้ไปนานๆ แก้ยังไงคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องค้าง เวลาใช้ไปนานๆ แก้ยังไงคับ

Spec :
    Asus Blitz Formula SE
    P4 Q6600 Go 2.4 Ghz
    Gskill 2GB*4
    Bigwater 760i
    Radeon X300
    PSU 350W ธรรมดา

คอมพิวเตอร์มีอาการแบบว่าถ้าไม่เล่นนานๆ แล้วมันจะค้าง ปกติทำงาน 24/7 เพิ่งเริ่มเป็นเมื่อสองวันที่แล้ว ค้างวันละสามรอบเลย ตอนนั่งใช้คอม เล่นทั้งวันก็ไม่เป็นอะไร แต่ถ้าเกิดว่าไปนอน หรือออกไปข้างนอก นานๆสามสี่ชม กลับมาอีกทีคอมมันก็จะมีอาการดังนี้
    1. หน้าจอค้าง ขยับเม้า คีบอร์ดอะไรไม่ได้เลย แต่ว่า monitor ยังแสดงภาพอยู่ แต่ตัวหนังสือที่ควรจะวิ่งในภาพนั้นก็ค้างเช่นกัน
    2. คอมพิวเตอร์ไม่ได้ดับ ไฟและพัดลมในคอมยังหมุนปกติ และปั้มก็ปั้มปกติ

จากการสันนิษฐานเบื้่องต้นคาดว่าเกิดจากสาเหตุ
    1. software ที่ใช้งาน(เปิดทิ้งไว้) เพราะคอมแฟนก็เป็น เวลาเล่นเกมที่มี Hackshield
    2. PSU จ่ายไฟไม่พอ เป็นไปได้ไหมคับ
    3. เป็นที่การ์ดจอเนื่องจากเก่ามากแล้วเป็น PCI-E รุ่นแรกเลย อาจจะมีบักอะไรสักอย่าง เพราะว่าคอมมันไม่ดับ แต่จอมันค้าง แล้วตัวละครเกมที่เปิดไว้ก็หลุด

ใครพอจะแนะนำอะไรได้ รบกวนทีนะคับ ค้างวันละ 3-4 รอบแบบนี้ไม่ไหว ขอบคุณล่วงหน้าคับ

ดัน

Comment

ผมเคยเป็นนนะ แต่เป็นที่ไวรัสนะ แต่กรณีนี้แน่ใจเท่าไหร่ ผมลง Windows ใหม่หาย

Comment

ความร้อนหรือเปล่าเอ่ย
        ลองตรวจสอบดูยัง

Comment

ก็ร้อนแต่ไม่ถึงกับแย่นะคับ เพราะว่า full Load ตลอดเวลาอยู่แล้ว ผมไม่ได้ Overclock เลยสักนิดเดียว ปกติกลางวันจะวิ่งอยู่ 55-58 องศา กลางคืนก็ 50

Comment

การ์ดจอไม่แน่น

ลองถอดแล้วใส่ใหม่ดูครับ

Comment

ถ้าสมมุติว่าเป็นที่การ์ดจอไม่แน่น แล้วมันจะเล่นปกติได้หรอคับ คือว่ามันไม่ได้ค้างตอนแรก แต่คือเปิดทิ้งไว้เล่นไปได้สักพัก แล้วไปนอน กลับมาถึงจะเป็นอย่างงี้อะคับ

Comment

อาการนี้ผมเคยเป็นแล้วครับ......

แต่ของผมไม่ถึง 5 นาทีเลยครับ.....

ของผมแรมพังอ่ะครับ.....

ยังไงลองหาแรมมาเปลี่ยนแล้วลองใช้ดูก่อนครับ.....

ถ้าหายแสดงว่าเป็นที่แรมครับ.....

ผมก็ใช้วิธินี้เหมือนกัน....

หายครับ......

เลยต้องส่งแรมไปเครมเลยครับ.....

Comment

Originally posted by kaho View Post
                  ถ้าสมมุติว่าเป็นที่การ์ดจอไม่แน่น แล้วมันจะเล่นปกติได้หรอคับ คือว่ามันไม่ได้ค้างตอนแรก แต่คือเปิดทิ้งไว้เล่นไปได้สักพัก แล้วไปนอน กลับมาถึงจะเป็นอย่างงี้อะคับ
                  ผมก็เคยเป็นครับ นั่งแก้อยู่พักใหญ่ สุดท้ายถอดการ์ดจอแล้วเสียบใหม่ หายเลย ปัดฝุ่นด้วยก็ดีนะครับ และก็น่าจะทำความสะอาดตรงผิวสัมผัส PCI-Ex หรือ AGP น่ะครับ บางทีไฟอาจเดินไม่สะดวกทำให้ค้างได้

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ ตอนนี้ตั้งแต่ดับไปก็ยังไม่ได้ลุกไปนอน หรือออกไปข้างนอกนานๆ เดี๋ยวยังไงไม่หายจะมาดันอีกทีนะคับ

แปลกมากๆเป็นเฉพาะตอนไม่อยู่หน้าจอ แบบปิดแต่มอนิเตอร์แต่คอมยังทำงาน ถ้าเล่นๆอยู่ทั้งวันไม่เป็นไรเลย

( อาจจะเป็น ที่เกี่ยวกับ ระบบ ประหยัดไฟของ บอร์ด หรือ วินโดว์ ) ได้ไหมคับ

Comment

ดันอีกดอก คราวนี้มันค้างเวลาเล่นอยู่เลย เล่นไปได้ประมาณ 8 ชม เห็นจะได้
                      มีใครมีไอเดียว่ามันเป็นปัญหาที่อะไรไหมคับ

Comment

1. OS + SP อะไร
                        2. ลอง Test PI หรืออื่นๆที่เช็คความเสถียร ก่อน

Comment

บทวิเคราะห์...และวิธีการ
                          1.อาการวินโดว์ค้างนั้นเกิดจากการส่งผ่านข้อมูลผิดพลาด
                          2.ทำความสะอาดจุดเชื่อมต่อในการส่งผ่านข้อมูลและต้องมั่นใจว่าใส่มันแน่นสนิทพอ
                          3.จุดเชื่อมต่อที่สำคัญเช่น การ์ดจอ แรม หรือการ์ดอื่นๆที่เชื่อมต่อบนบอร์ด แม้กระทั่งสายแพฮาร์ดดิสก็ไม่แน่
                          4.หากทำหมดแล้วยังเป็นอีก อาจเกิดจากซอฟแวร์มีปัญหาอย่างใดอย่างหนึ่งที่ทำให้ข้อมูลวิ่งชนกันต้องลงวินโดว์และไดร์เวอร์ใหม่ทั้งหมด
                          5.ถ้ายังไม่หายอีก คงมีอุปกรณ์ใดเสื่อมจนทำให้ข้อมูลวิ่งผิดพลาด เช็คไล่ไปทีละอุปกรณ์เด๋วก็เจอ
                          6.ความร้อนคืออุปสรรคสำคัญที่ทำให้อุปกรณ์ทำงานผิดพลาดควรเช็คก่อนอันดับแรกครับ

Comment

Os Windows Vista 64 Bit SP1

Comment

Working...
                            X