overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: !!เจ้ามะค่ะ รบกวนผู้รู้เกี่ยวกับการถ่ายรูปเข้ามาหน่อย เจ้ามะค่ะ !!

OverclockZone Member ShadowkinGjr's Avatar

Default !!เจ้ามะค่ะ รบกวนผู้รู้เกี่ยวกับการถ่ายรูปเข้ามาหน่อย เจ้ามะค่ะ !!

ครับผม ...
    รบกวนผู้รู้ ผู้เชี่ยวชาญ เกี่ยวกับการถ่ายรูปมาให้ความรู้หน่อยคับ เอาตั้งแต่เริ่มแรก เพราะที่ผมถ่าย ๆ อยู่นี้ขอแค่ถ่ายติด ดูเป็นภาพ ก็พอ

เมื่อก่อนหางานจากลิงค์ที่ผมให้ในนี้นะครับ ได้อ่านคร่าว ๆ พอจะอ่านจริง ๆ ไม่เจอ ไม่รู้อยู่ตรงไหน ช่วยหน่อยนะครับ เอาเนื้อหาตั้งแต่เริ่มต้นเลยครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Naruse's Avatar

ว๊ายยยย

ถามแบบเหวี่ยงแห คนตอบก็ไม่รู้จะเริ่มตรงไหนเหมือนกันครับ
    ลองเจาะจงไปเป็นเรื่องๆ น่าจะเหมาะกว่าครับ

ส่วนใหญ่ก็จะมีพวก องค์ประกอบภาพ , แสงเงา , ค่ารูรับแสง , speed shutter , การชดเชยแสง ลองหาตามนี้ดูก่อนครับ ถ้าไม่เข้าใจตรงไหนก็ค่อยถามเจาะจงอีกที คนจะมาช่วยตอบให้เพียบเลยครับ

OverclockZone Member ShadowkinGjr's Avatar

Quote Originally Posted by นมช็อคโกแล็ต View Post
    ถามแบบเหวี่ยงแห คนตอบก็ไม่รู้จะเริ่มตรงไหนเหมือนกันครับ
    ลองเจาะจงไปเป็นเรื่องๆ น่าจะเหมาะกว่าครับ

ส่วนใหญ่ก็จะมีพวก องค์ประกอบภาพ , แสงเงา , ค่ารูรับแสง , speed shutter , การชดเชยแสง ลองหาตามนี้ดูก่อนครับ ถ้าไม่เข้าใจตรงไหนก็ค่อยถามเจาะจงอีกที คนจะมาช่วยตอบให้เพียบเลยครับ

อิอิ .. เอาแบบเริ่มต้นเลย

gidd009's Avatar
    ร.พ. ศิริราช ครับ

Quote Originally Posted by ShadowkinGjr View Post
    อิอิ .. เอาแบบเริ่มต้นเลย
    แล้วจะเริ่มต้นตรงไหนก่อนล่ะครับ

เรื่องกล้อง, วัดแสง, องค์ประกอบ, โหมดบันทึกภาพ, เรื่องแฟลช, เรื่องระยะชัดลึก, เรื่องสีของภาพ,

Quote Originally Posted by gidd009 View Post
    แล้วจะเริ่มต้นตรงไหนก่อนล่ะครับ

เรื่องกล้อง, วัดแสง, องค์ประกอบ, โหมดบันทึกภาพ, เรื่องแฟลช, เรื่องระยะชัดลึก, เรื่องสีของภาพ,
    ขอการจัดองค์ประกอบ ก่อนครับ

ขอบคุณ ครับ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

เจ้ามะค่ะ มันแปลว่าอะไรครับ???

OverclockZone Member Gep's Avatar

หาอ่านตามเว็บเฉพาะด้านเลยดีกว่าครับ ข้อมูลมีให้เลือกอ่าน เยอะแยะมากมาย
    เห็นมีคนเคยแนะนำไว้ก็ www.pixpros.net ลองเข้าไปอ่านดูเน้อ

OverclockZone Member zenki's Avatar

Quote Originally Posted by Gep View Post
    หาอ่านตามเว็บเฉพาะด้านเลยดีกว่าครับ ข้อมูลมีให้เลือกอ่าน เยอะแยะมากมาย
    เห็นมีคนเคยแนะนำไว้ก็ www.pixpros.net ลองเข้าไปอ่านดูเน้อ
    ถูกครับเข้าไปอ่านหรือว่า มองกฏ 3 ส่วนออกภาพก็ได้องค์ประกอบแล้วครัััั

OverclockZone Member glomyoo's Avatar

สวัสดีช่วงเทศกาลตรุษจีนครับท่าน เริ่มหันมาถ่ายภาพแล้วเหรอครับ มีอีกเวบครับ ที่ผมก็แอบสิงสถิตอยู่นาน มีแว๊บๆ ไปโพสกับเขาบ้างเหมือนกัน ที่นี่ครับ www.thaidphoto.com ครับท่าน ผมก็มือใหม่หัดถ่ายเหมือนกัน ไม่ได้เก่งกาจอะไร ว่างๆเชิญไปแวะชม เม้นท์ ภาพที่ได้ http://glomyoo.multiply.com

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

OverclockZone Member GLPP's Avatar
    พุทธมณฑลสาย" 4 "-ถนน พระราม" 5 " เซ็นทรัล

ลองเข้าPixprosตามที่ท่านGepแนะนำ

แล้วหากระทู้ที่ชื่อประมาณว่า "ชาวรุ๊กกี้...ชี้ชวนถ่ายรูป"ซึ่งจะมีหลายๆตอน ตั้งแต่จับกล้องจนเป็นเทพ(555+)

ซึ่งคุณหมอฝนแสน***เขียนได้เข้าใจง่ายลึกซึ้งมาก(ผมยังเขียนไม่ได้แบบนั้นเลย แหะๆ)

ลองดูนะท่าน

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

ลองดูข้อมูลจากหลาย ๆ เว็บมาประกอบเป็นตำราเรียนครับ...เรียนรุ้ไปเรื่อย ๆ จะให้อธิบายยืดยาวคนไม่เอา...ล่ะ เหนื่อย ฮุ ๆ ๆ (ขี้เกลียด ฮุๆๆๆ) ถ้าจะจริงจังก็ไปหาหนังสือมาอ่านครับ ไม่ไปออกรอบ...กับนักถ่ายภาพด้วยกัน...ได้ทั้งเพื่อนและประสบการณ์ ครับ เอาเป็นว่าตามนี้ล่ะกัน

Bookmarks

Bookmarks