Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเกี่ยวกับเรื่อง NAT หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเกี่ยวกับเรื่อง NAT หน่อยครับ

พอดีผมพึ่งเรียนเรื่อง NAT ที่ผมสรุป คร่าวๆคือ NAT เปลี่ยนจาก Private IP เป็น Public IP ก่อนทึ่จะเชื่อมต่อ Internet

และ อ. ตั้งคำถามว่า ถ้ามหาวิทยาลัย ทำNAT แล้ว ทางภาควิชาต่างๆ จำเป็นต้องทำ NAT ด้วยหรือไม่

ประมาณว่า NAT ใน NAT ทำได้หรือไม่ครับ

ผมลองไปหาดู เท่าที่เจอนะครับ NAT ซ้อน NAT ได้ แต่ผมยังไม่เข้าใจว่า การปฏิบัติจริงมีข้อแตกต่างยังไงครับ

ถามพี่ๆที่เก่งด้าน Network พอจะให้ความรู้หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

หากมองแบบไม่ซับซ้อน ในกรณีที่มหาวิทยาลัยทำ NAT แล้วภาคต่างๆวิ่งมาออกที่เดียวกันที่ GW เดียว อันนั้นต้อทำหมดทั้งมหาวิทยาลัย.... แต่ต้องแบ่ง Subnet ออกไปเพื่อให้รู้ว่าชุดน้ขึ้นกับภาคไหน และ Route กันไปด้วย Routing protocol หรือ static route

การ Access จากข้างนอกไม่ใช่ปัญหาหากมี Server ก็แบ่ง Virtual host ได้ แต่...คงไม่มี Network engineer Design แบบนั้นนะครับ เพราะอะไร....

1.ภาคต่างๆต้องมี public ip ของตนเองอยู่แล้วเพื่อ NAT ในภาคนั้นๆ หรือการ access จาก ภายนอก เข้าเข้าเวป หรือ resource คงหากยากทีจะเข้า www.kookik.ac.th/science เพื่อเข้า คณะวิทยาศาสตร์ www.kookik.ac.th/์ำneteng เพื่อเข้า วิศวกรรมคอม มี host เดี่ยวๆ ทุกภาคมันมี subdomain ใต้domain kookik.ac.th ของจริงแบบเช่น
    Address: 158.108.216.8
    Aliases: chemku.sci.ku.ac.th

ืname: envi.sci.ku.ac.th
    Address: 158.108.28.65

2.ไม่มีมหาวิทยาลัยไหนปัจจุบันใช้ ISP เดียว อย่างน้อยต้อง 2 และขึ้นกับ Uni NET ดังนั้นต้องทำ BGP Peer กันเท่านั้น ดังนั้น ip อย่างมากที่ใช้ 2 Class C แต่นศ มีหลายหมื่น
    3.จากที่ อ. ถาม ต้อง NAT ทุกภาค ครับ เพราะข้อ 1 + 2
    4.แล้วมันจะ เข้าจาก ip private ได้ยังงัย เผื่อแกถาม...ต้อง route ครับ จาก Router หรือ Switch L3 ของภาคนั้นๆ เองเลยใช้ dynamic หรือ static
    5.ผมเชื่อว่ามหาวิทยาลัยต้องใช้ Router รุ่นใหญ่ เข่น Cisco7200(เก่าแต่เห็นได้ทั่วไป) ใน Core ดังนั้นการแบ่ง Sub interface สู่ภาคต่างๆไม่ใช่ปัญหา เช่น Giagbit0 ใช้ได้ 1000 Mbps ให้ไป ภาคละ 5 Mbps ดังนั้นเวลาลากสาย อาจจะใช้ Optic แล้วใช้ Switch Layer3 รับ Connection ครับ

ดูเหมือนไม่น่าเป็นไปได้ แต่ ISP ใช้หลักการแบบนั้นะครับ ลองศึกษาดูนะครับ ขอให้เรียนจบไวๆ แล้วมาทำงานกับผมนะผมชอบเด็กไฟแรง

*หมายเหตุ ส่วนมากมหาวิทยาลัยจะใช้ BW ประมาณ 500-600 Mbps แต่หลาย ISP ใช้ BGP ฺBackup ซึ่งกันและกันนะ*

ช่วยได้มั้ยบอกกันบ้างนะ
    Last edited by X-MEN-GUY; 27 Jan 2009, 23:52:54.

Comment

รู้จักแต่น้องNAT

อิอิ

Comment

Working...
      X