overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: รบกวนถามเกี่ยวกับmainboard+cpuคับ

ผู้มาเยือน
    Guest

Default รบกวนถามเกี่ยวกับmainboard+cpuคับ

คือตอนแรกผมใช้ intel celeron mainboard VIA VT82C694T ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา

พอเปลื่ยนมาใช้ AMD XP 1700+ mainborad ECS socketAอะไรไม่รู้อ่ะซื้อมือสองมา เขาลองให้มีร้านก้อใช้ได้คับ

แต่พอมาใช้ที่บ้าน มันเข้าwindow ไม่ได้เลยคับมันขึ้น หน้าจอฟ้าแล้วก้อรีเองเลยผมนึกว่าต้องลงwindowใหม่ ผมก้อลงให่แต่ตอนลงพอมันเขียนแทบล่างว่า start window มันก้อเปงจอฟ้าเลยอ่ะ

เขียนเลขไรไม่รู้อ่ะ เช่น 8.00000012x32 ไรแบบนี่อ่ะ ผมก้อเลยเอา mainboard เก่ามาลบ window ให้หมดแล้ว ใช้ใส่mainboard ใหม่ มันก้อเปงแบบเดิมอ่ะผมงงมาเลย ซื้อมา ตั้ง 2500 อ่ะ แล้วมันใช้ไม่ได้ บอกผมที่คับว่าต้องทำไงอ่ะ ผมwindow xp นะคับ ผมว่า powersupply ก้อไม่ใช้นะคับเพราะใช้ โวล เท่ากันอ่ะ 1.7V

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

ลองเอาแผ่นวินโดว์แผ่นอื่นมาลงดูนะครับ ส่วนจอฟ้าที่ขึ้นบอกรายละเอียด มาน้อยไม่ทราบครับว่าเกิดจากอะไรครับ และเมนบอร์ดตัวนี้มีชิปการ์ดจอออนบอร์ดหรือเปล่าครับ และการ์ดจอที่คุณใช้รุ่นอะไรครับ

ผู้มาเยือน
    Guest

มัน ลงได้อ่ะคับ เพราะใส่mainboard ใหม่ มันก้อเข้าwindow ไม่ได้แล้วคับ
    มีแต่เสียงคับที่ ออนบอร์ด การ์ดจอผมใช่ GF4 Mx 4000 64/128Mb คับ

ผู้มาเยือน
    Guest

ลงไม่ได้นะคับ พิมพ์ผิดอ่ะคับ ลงตอนใส่เมนบอร์ด เก่าได้เลยเปล่าคับ บอก VIA แต่ดูที่ไบออส บอร์ดใหม่น่าจะ sis

ผู้มาเยือน
    Guest

ท่าน guru มาตอบผมหน่อยสิคับ ผมงงมากเลยอ่า

OverclockZone Member mooh's Avatar

เปลี่ยนบอดใหม่ ลงวินใหม่ครับ

OverclockZone Member O-Man's Avatar

- รุ่นของเมนบอร์ด พิมพ์อยู่ที่แถว ๆ สลอต pci ครับท่าน

- เซตไบออสดีรึยังครับ ถ้ามี vga on ปิดเสียก่อน

- แรมมีกี่ตัว ถ้ามีมากกว่า 1 ลองถอดออกเหลือตัวที่มากที่สุดไว้

- ถ้าคุณไม่ได้ลงวินโดวส์ใหม่ก็สตาร์ดเครื่อง กด F8 เข้าไปใน safe mode ลบพวกไดร์เวอร์เก่าๆ ออกเสียก่อนครับ

ผู้มาเยือน
    Guest

บอร์ด รุ่น K7S5A PRO REV 5.0 อ่ะคับ ผมมี sdram 2 9y;ต้องถอดใส่แค่ 1 ตัวก้อหรอคับ ไปออสก้อ set ก สำฟไ ฟ มันมีแต่ แน เสียงอ่ะ

ผู้มาเยือน
    Guest

ขอโทษคับ rep บนเขียน ผิดคับ บอร์ดรุ่น K7S5A PRO REV 5.0 มันใส่ได้ sdram +ddr ram อ่ะ ผมใส่ sdram 512*2 ต้องถอดให้เหลือ 1 ตัวหรอคับ ผมเข้า safe mode ก้อไม่ได้คับมันขึ้นจอฟ้า 2 วิแล้วรีเลยอ่ะ

OverclockZone Member O-Man's Avatar

เพาเวอร์วัตต์ไม่พอรึเปล่าครับ ลองถอดพวกไดร์ฟ์ พัดลม ไฟ ที่ไม่จำเป็นออกก่อนครับ

คุณลงวินโดวส์ใหม่รึยังครับตอนนี้

ผู้มาเยือน
    Guest

ลงแล้วคับมันไม่น่าเปงที่power supplyนะคับ เพราะโวล cpuใช้เท่ากันแล้วมันเปงเฉพาะตอนเข้าwindows อ่ะคับ

วัตต์ แอมป์ กับ โวลต์ มันคนละเรื่องกันนะครับท่าน

ที่ผมคิดว่าเป็นที่ power supply หรือเปล่านี่เพราะเคยเจออย่างนี้แหละ ชุดเก่าใช้อยู่ก็ดีๆ พออัพเกรดปัญหาเยอะมากตามแก้นู่นแก้นี่ แต่พอเอา power supply ตัวอื่นมาใส่หมดปัญหาไปเลย จึงไม่อยากให้ท่านด่วนสรุปครับ เพราะจะทำให้ท่านเองนั่นแหละที่แก้ปัญหาไม่ตก ไอ้ที่ว่าแน่ๆ มันแย่กันมานักต่อนักแล้วครับ

อีกตัวที่อาจมีปัญหาโหลดเข้าวินโดวส์ไม่ได้ก็การ์ดจอ แต่ก็น่าจะเข้าเซฟโหมดได้นะ

Bookmarks

Bookmarks