overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: รบกวนถามเรื่อง upsample + E-MU 0404

OverclockZone Member machine_A's Avatar

Default รบกวนถามเรื่อง upsample + E-MU 0404

ออกตัวไว้ก่อนนะครับ ความรู้เทคนิคเชิงลึกผมไม่ค่อยจะรู้เรื่อง เท่าที่รู้และเข้าใจ(ไม่รู้ว่าเข้าใจถูกหรือผิดเน้อ)ก็หาอ่านในบอร์ดนี้แหละครับ ถ้าถามอะไรผิดไปอย่าได้ถือสานะครับ

คือว่าผมฟังเพลงแบบ upsample 88.2@24 มาเก็บไว้บนฮาร์ดดิสเล่นผ่าน usb dac แล้วชอบมากครับ เทียบกับผ่าน Coax ออนบอร์ด(P5K-E) usb ดีกว่า

ทดลองใหม่ up เป็น 176.4@24 เล่นผ่าน Coax ออนบอร์ด เทียบกับ usb 88@24 ยังชอบแบบ usb มากกว่า(เบสดีกว่า)

ถ้าผมคิดจะซื้อ E-MU 0404 แล้วมาปล่อย 176.4@24 โดยใช้ต่อแบบ digital xlr (dac ของผมรับ xlr ได้ครับ) เสียงมันจะดีกว่าต่อแบบ usb 88.2@24 แบบฟังออกได้เลยไหมครับ และมันจะมีปัญหากับ vista 64bit รึเปล่าครับ

รบกวนเพื่อนๆ ที่พอจะรู้หรือเป็นความคิดเห็นก็ได้นะครับ จะได้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจ

ขอบคุณมากๆครับ...

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

รุ้สึกว่า onboard realtek output 88.2 176.4 ไม่ได้นะ

ยิ่งถ้าเป็น soundmax แล้ว 44.1 ยังไมได้เลย ได้แค่ 48

OverclockZone Member machine_A's Avatar

ท่านเรือรบครับ เมื่อคืนลองเลือก out put เป็น WASAPI s/p dif soundmax ไม่ออกครับ asio ก็ไม่ออก

แต่ผมลอง out put ของตัวที่ติดมากับ foobar ds s/p dif (เขียนถูกรึเปล่าไม่แน่ใจ) ออกครับ ที่ 176.4@24 ถ้าใช้ out put ตัวนี้มันถูกหลักการเปล่าครับ เดี๋ยวคืนนี้จะกลับไปเช็คใหม่อีกทีครับ

แล้วท่านเรือรบมีความคิดเห็นยังไงครับกับ "ถ้าผมคิดจะซื้อ E-MU 0404 แล้วมาปล่อย 176.4@24 โดยใช้ต่อแบบ digital xlr (dac ของผมรับ xlr ได้ครับ) เสียงมันจะดีกว่าต่อแบบ usb 88.2@24 แบบฟังออกได้เลยไหมครับ"

ขอบคุณท่านเรือรบมากครับ
    (ผมก็ลูก แสด ขาว เหมือนกัน)

เท่าที่ผมใช้โปแกรม s/p dif test เบื้องต้น

soundmax s/p dif out มัน lock ค่าเดียว 48 khz ไม่ support 44.1 ด้วยซ้ำ

ถ้าผม re เป็น 88.2 /96 /176.4 /192

asio4all มันจะบอกว่า ไม่ support samplerate

แต่ถ้า เป็น ks หรือ DS แล้ว re เป็น 176.4/192 เสียงแม่งเสีิอกออก

มันเป้นเรื่องเหลือเชื่อ เพราะ dac ที่ผมใช้มัน CS8414 + CS4334 รับ สุดแค่ 96

สนับสนุน สมมติฐานที่ว่า soundmax ได้แค่ 48 ถ้าเรา re ไปรอบหนึง มันจะ re ลงคืน มีแต่จะแย่ลง..

เพราะฉะนั้น เลิกใช้ soundmax

---------------------------------

M-audio revo ผม support 44.1 48 88.2 96 176.4 192

dac ผมรับ 44.1 - 96

44.1 กับ 88.2 ผมฟังออกว่ามันต่าง แน่นอน แต่อันใหนดีกว่า ผมไม่รู้ ผมเลือกที่จะไม่ re

ส่วน 176.4 ส่งออกได้ soundcard แสดงผล 176.4 แต่เสียงไม่ออก เพราะ dac ไม่ support

---------------------------------------------------------

สรุป ถ้าจะเล่น upsampling อุปกรณส่งต้องเที่ยงตรง support ทุก sample rate

-------------------------

ผม rs101 ครับ ส่วนพ่อผม rs74

.. 0404 usb มันมี xlr ด้วยนิ ?

เท่าที่ผมใช้โปแกรม s/p dif test เบื้องต้น

soundmax s/p dif out มัน lock ค่าเดียว 48 khz ไม่ support 44.1 ด้วยซ้ำ

ถ้าผม re เป็น 88.2 /96 /176.4 /192

asio4all มันจะบอกว่า ไม่ support samplerate

แต่ถ้า เป็น ks หรือ DS แล้ว re เป็น 176.4/192 เสียงแม่งเสีิอกออก

มันเป้นเรื่องเหลือเชื่อ เพราะ dac ที่ผมใช้มัน CS8414 + CS4334 รับ สุดแค่ 96

สนับสนุน สมมติฐานที่ว่า soundmax ได้แค่ 48 ถ้าเรา re ไปรอบหนึง มันจะ re ลงคืน มีแต่จะแย่ลง..

เพราะฉะนั้น เลิกใช้ soundmax

---------------------------------
    ^^
    โอ้...มันเป็นอย่างนี้ นี้เอง ขอบคุณท่านเรือรบอีกครั้ง

ตัวที่ผมสนใจเป็นตัว pci ครับ
    เดี๋ยวคงหาข้อมูลต่อสักพักเผื่อมีตัวอื่นที่มี xlr ที่น่าสนใจ(ถูกกว่า)+มีคนปล่อยมือสอง
    รูป รูป

0404 pci s/p dif สุดแค่ 96 นะ

ส่วน AES/EBU XLR คงราคาไม่ต่ำกว่าหมื่น

ไอ้ตัวนี้ผมได้มาพันกว่าบาท support 176.4

^^
    โอ้...ผมเข้าใจผิดอีกแล้ว สงสัยจะเบลอเอามากๆ เขาไปดูสเปคใหม่เป็นอย่างนั้นจริงๆ หลงเข้าใจผิดอยู่สองสามวัน

ต้องพับโครงการไว้ก่อน กลางเดือนหน้า IntAmp เข้ามาแล้วต้องใช้เงินเยอะเดี๋ยวเอาเงินไปลงกับลำโพงกับพวกสายต่างๆก่อน ให้เสร็จไปเรื่องก่อน ตั้งลำได้แล้วเดี๋ยวจะกลับมาหาใหม่

ขอบคุณท่านเรือรบมากๆอีกครั้งครับ...

OverclockZone Member

ว้าว...นี่ 0404 ยังผ่าน dac อีก แล้วใช้ dac ตัวไหนครับ ชิบเทพอะไรเอ่ย

BM Dac1 usb ครับ เอามาเล่นสองหัวครับทั้งคอมทั้ง CDP

ตอนนี้เล่นจากคอมผ่าน usb 88.2@24 ยังสู้ CDP ผ่าน xlr ไม่ได้ แต่ก็ใกล้เคียงแล้ว***งกันไม่เยอะ

CDP เคยต่อ digital เทียบ coax กับ xlr xlr ดีกว่าแบบฟังออกได้เลย

เลยมีความคิดอยากลอง upsampling ให้สูงขึ้นไปอีกว่าเทียบกับ CDP แล้วจะเป็นยังไง

Bookmarks

Bookmarks