Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mainboard ที่ดีมีผลต่อ PC มากขนาดไหนช่วยแนะนำทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Mainboard ที่ดีมีผลต่อ PC มากขนาดไหนช่วยแนะนำทีครับ

สวัสดีครับ พอดีผมกำลังเลือกซื้อ Mainboard ตัวใหม่อยู่อยากจะอัพเกรดคอม แต่ผมก็ยังรู้ข้อมูลไม่มาก อย่างที่ผมรู้คือการเลือกซื้อเมนบอร์ดต้องรองรับการอัพเกรดในอนาคต และเลือกซื้อเท่าที่จำเป็นไม่มีออฟชั่นที่เกินความต้องการจนเกินไป แต่ผมอยากทราบอีกอย่างคือ เมนบอร์ดจะช่วยให้อุปกรณ์ต่างๆทำงานได้ดีขึ้นด้วยหรือไม่ เช่นการ์ดจอจะทำงานได้ดีกว่าเดิม CPU ทำงานได้ดีกว่าเดิมอะไรทำนองนี้ สุดท้ายช่วยแนะนำเมนบอร์ดให้ทีงับ โดยส่วนตัวชอบ Asus มี งบ 3000 บาท AM2+/AM3

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นทุกท่าน
    Last edited by vk900; 26 Jan 2009, 15:50:00.

ผมก็อยากรู้เหมือนกันคับตอนนี้ไช้P5K-SE จะเปลี่ยนเป็นP45ดีกว่าเดิมมากมั้ยคับ

Comment

MB. ทั่วไปแล้ว มันไม่ส่งผลโดยตรงทำให้ เครื่องคุณเร็วขึ้นหรอกครับ คุณใช้เมนบอร์ด ราคา 1000 บาทกับ 10000 บาท ความเร็วก็เท่ากัน แต่ เมนบอร์ดที่ดี สามารถ จ่ายไฟและระบายความร้อนได้ดี ทำให้อุปกรณ์ ทำงานได้เต็มที่ และ สามารถ รองรับ กับ เทคโนโลยี ใหม่ เพื่อ การ อั๊ปเกรด ในภายภาคหน้า แล้ว ถ้าทำมาคล๊อค จะ คล๊อคได้ดีกว่า พวกที่ ใช้เมนบอร์ด ทำดา เพราะฉนั้น ถ้า คุณ คิดจะซื้อ ควร อย่ามองข้าม เรื่อง การรองรับ ของบเมนบอร์ดเผื่อ อั๊ปเกรด ใน ข้างหน้า

Comment

Mainboard มีผลต่อการทำงานของอุปกรณ์ตัวอื่นๆแน่นอนครับ
        ถ้าคุณภาพดี (พูดในแง่คุณภาพอย่างเดียวนะ) ก็จะช่วยในเรื่องการทำงานที่ราบรื่นของอุปกรณ์ตัวอื่นๆได้
        ถ้ามีลูกเล่นเยอะ ก็จะช่วยรองรับในการปรับแต่งค่าต่างๆ ของตัวอุปกรณ์ได้มากขึ้น (ซึ่งปกติถ้าไม่ใช่พวก overclock หรือชอบทดลอง ทดสอบ ก็ไม่ได้มีประโยชน์เท่าไร)
        ถ้ารองรับอนาคตของตัวอุปกรณ์ใหม่ๆที่จะตามได้มากขึ้น ก็ช่วยในเรื่องไม่ต้องเปลี่ยน Mainboard บ่อยๆเวลาจะ upgrade ทีนึง (แต่ต้องแลกกับราคาที่สูงขึ้นแน่นอน) แต่จากความเห็นส่วนตัว Tech เก่ามา upgrade จะสิ้นเปลืองมากกว่าซื้อ Tech ใหม่ ทั้งนี้ก็ต้องดูถึงการใช้งานว่าจะคุ้มค่าหรือไม่

Comment

Working...
        X