overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ลำโพงดังแอ่ๆๆๆ เป็นพักๆครับ อยากรู้สาเหตุ

OverclockZone Member area95's Avatar

Default ลำโพงดังแอ่ๆๆๆ เป็นพักๆครับ อยากรู้สาเหตุ

ลำโพลง 2.1 ของ P&A เวลาเล่นหรือฟังเพลงไปซักพักมันจะดังแอ๊่ๆๆๆๆ แล้วก็หายไปเองครับ

แต่กวนใจมากเวลาฉากสำคัญ ใครรู้วิธีแก้ช่วยบอกทีครับผม

OverclockZone Member

ผมก้เป็นคับลำโพง x3 ดังตามไฟสัญญาณHarddisk(ไม่รู้เกี่ยวรึป่าว) ถามผู้รู้ช่วยตอบหน่อยคับ ว่ามันเกิดจากอะไรแก้ยังไง

OverclockZone Member Perfect's Avatar

X3 ผมก็เป็นเหมือนกันครับ บางทีก็ดัง บางทีก็หาย น่าจะเป็นสัญญาณรบกวนที่ตัวอุปกรณ์ข้างในครับ

ผมเปลี่ยนสายแล้วก็ไม่หาย

ของผม Boston BA635 - 2.1 แชนแนล นานแล้ว
    มันก็ดังกวนประสาทจนต้องถอดปลั๊กโดยเร็ว ไม่งั้นลำโพงต้องระเบิดแน่ๆ
    มันจะเป็นช่วงที่อากาศเย็น ยิ่งหน้าหนาวจะเป็นบ่อย หน้าร้อนเป็นน้อย
    หน้าหนาวเครื่องไม่ร้อน..ไม่มีเสียงดังรบกวน แต่ลำโพงกลับงอแง เสียเส้นฟังเพลงเอามากๆ

ไม่รู้วิธีแก้เหมือนกัน รบกวนเกจิที่พอมีประสบการณ์ด้วยครับ

ขอบพระคุณมากครับ

OverclockZone Member fist007's Avatar

ลองจัดระบบสายดินให้มันดูยังครับอาจแก้ปัญหานี้ได้ครับ

^
    ^
    ^
    x3 แก้ตามนี้ครับ

จัดระบบสายดิน เป็นอย่างไรครับ
    ขอคร่าวๆ ก็ได้

ขอบพระคุณครับ

OverclockZone Member fist007's Avatar

Quote Originally Posted by trek3900 View Post
    จัดระบบสายดิน เป็นอย่างไรครับ
    ขอคร่าวๆ ก็ได้

ขอบพระคุณครับ
    ไปหานี้อันนี้มา แท่ง Ground แล้วตอกลงพื้นดินต่อสายมายึดติดกับหัวน็อตด้านหลังของตู้ลำโพง(หรือส่วนที่เป็นโลหะก็ได้) แต่ถ้าอยู่กับตึกสูงๆแล้วไม่สามารถหาพื้นดินลง Ground ได้ให้เจาะพนังฝังน็อตต่อสายเอาก็พอช่วยได้

Quote Originally Posted by fist007 View Post
    ไปหานี้อันนี้มา แท่ง Ground แล้วตอกลงพื้นดินต่อสายมายึดติดกับหัวน็อตด้านหลังของตู้ลำโพง(หรือส่วนที่เป็นโลหะก็ได้) แต่ถ้าอยู่กับตึกสูงๆแล้วไม่สามารถหาพื้นดินลง Ground ได้ให้เจาะพนังฝังน็อตต่อสายเอาก็พอช่วยได้

ผมอยู่ ชั้น 2 บ้านปูน พื้นไม้ปาร์เก้ ผนังก็ปูนติดวอลเปเปอร์
    งั้นก็จบข่าว ทำอะไรไม่ได้เลย

สายดิน ไม่จำเปนว่าสายลงดิน
    แค่ต่อสายไปสู่วัตถุที่มีความต้านทานไฟสูงๆก็พอ
    เช่น ต่อสาย จากส่วนที่เปนโลห้ของลำโพง อาจต่อไปสู่โลหะขนาดใหญ่ เช่น เหล็กดัด กรงเหล็ก ขาโต๊ะเหล็กใหญ่ๆ
    เคยได้ยินว่าต่อไปท่อระบายน้ำก้ได้
    ตามนี้ เด่วมีผู้เชี่ยวชาญมาอธิบายอีที

OverclockZone Member point's Avatar

เอากระถางดินมาวางเลยครับ- -*

Quote Originally Posted by trek3900 View Post
    ผมอยู่ ชั้น 2 บ้านปูน พื้นไม้ปาร์เก้ ผนังก็ปูนติดวอลเปเปอร์
    งั้นก็จบข่าว ทำอะไรไม่ได้เลย
    บนฝ้าจะมีโครงเหล็กไปติดไว้ที่นั้นก็ได้

OverclockZone Member ratchapong's Avatar

Quote Originally Posted by area95 View Post
    ลำโพลง 2.1 ของ P&A เวลาเล่นหรือฟังเพลงไปซักพักมันจะดังแอ๊่ๆๆๆๆ แล้วก็หายไปเองครับ

แต่กวนใจมากเวลาฉากสำคัญ ใครรู้วิธีแก้ช่วยบอกทีครับผม
    อาการนี้เป็นที่ตัวลำโพงเองครับ คือวงจรที่อยู่ในตู้ Sub นั้นตะกั่วมันร้าว ถ้าประกันหมดก็ลองถอดออกมาย้ำตะกั่วก็น่าจะหายแล้วล่ะครับให้สังเกตุตรงภาคขยายตัวที่ติดกับซิงค์ระบายความร้อน อาจมีรอยตะกั่วร้าวอยู่และให้สังเกตุทั่วๆวงจรนั้นแหละครับ สรุปก็แค่บัดกรีย้ำตะกั่วก็น่าจะไม่ปัญหาล่ะครับลองดู
    อุปกรณ์ก็แค่มีหัวแร้งกับตะกั่วแค่นั้นซื้อที่ตลาดคลองถม 29.- หากมีทินเนอร์ขัดทำความสะอาดแผงวงจรหลังบัดกรีก็ดีครับ

ผมดูที่ตู้ sub หาโลหะยากเต็มที มีหัวน็อตอยุ่ 2 ตัว เท่านั้นเอง
    ผมคลายน็อตตัวนี้นิด แล้วเอาสายสำโพง (บ้านใส้ทองแดง) ไปพันวนหัวน็อต แล้วโยงไปพันดุ้นเหล็กอะไรซักอย่าง
    อาทิ ขารองเหล็กขั้นหนังสือ

แบบนี้แก้ขัดได้หรือเปล่า มันคงไม่มีอันตรายกับลำโพงนะครับ เพราะลำโพงมันมีเสียบปลั๊กไฟด้วย กลัวบูม

(เอ..แล้วขารองเหล็กก็วางบนโต็ะไม้คอม มันจะถือว่ากราวรึเปล่าหน๊อ)

เอ..ถ้าทำตอนมันส่งเสียงหวีดบูมพอดี มันจะหายทันใดมั๊ยครับ
    แบบว่า..ทำตอนมีเสียง มันจะได้เห็นจะๆ เลยว่า "ใช่"

Quote Originally Posted by ratchapong View Post
    อาการนี้เป็นที่ตัวลำโพงเองครับ คือวงจรที่อยู่ในตู้ Sub นั้นตะกั่วมันร้าว ถ้าประกันหมดก็ลองถอดออกมาย้ำตะกั่วก็น่าจะหายแล้วล่ะครับให้สังเกตุตรงภาคขยายตัวที่ติดกับซิงค์ระบายความร้อน อาจมีรอยตะกั่วร้าวอยู่และให้สังเกตุทั่วๆวงจรนั้นแหละครับ สรุปก็แค่บัดกรีย้ำตะกั่วก็น่าจะไม่ปัญหาล่ะครับลองดู
    อุปกรณ์ก็แค่มีหัวแร้งกับตะกั่วแค่นั้นซื้อที่ตลาดคลองถม 29.- หากมีทินเนอร์ขัดทำความสะอาดแผงวงจรหลังบัดกรีก็ดีครับ
    อันนี้ก็มีส่วนแต่ส่วนมากเป็นแบบนี้แล้วจะไม่มีเสียงเลย แต่ถ้าตบที่ตู้อาจจะมีเสียงออกมาบางครับอันนี้เป็นที่จุดบัดกรีแน่นอน

OverclockZone Member tre3000's Avatar

น่าจะสายหลวม ของผมต้องขยับสายด้านหลังเดี๋ยวก็เงียบครับ

จากที่ผมสังเกตุปัญหานี้เกิดขึ้นมากกับEacanในหลายๆรุ่น(ยี่ห้ออื่นก็อาจเป็นเหมือนกัน)ซึ่งบางตัวอาจเป็นและอาจไม่เป็น บางตัวแก้ปัญหาด้วยการจัดระบบ Ground ก็หายแต่บางรายก็ไม่หาย และตอนนี้ผมรู้ที่มาแหละ นั่นคือมันเกิดจากบูสรองและแผ่นไมก้าที่ติดอยู่กับตัวไอซีภาคขยาย(ตามรูป) ปัญหามันเกิดเมื่อมีการรั่วลง Ground แก้ปัญหาให้หายขาดได้โดยการเปลี่ยนบูสที่มีฉนวนที่ยาวกว่าโดยเมื่อถอดออกมาแล้วให้เปลี่ยนแผ่นไมก้าไปด้วยเลยหายขาดแน่
    รูป รูป

OverclockZone Member area95's Avatar

Quote Originally Posted by fist007 View Post
    อันนี้ก็มีส่วนแต่ส่วนมากเป็นแบบนี้แล้วจะไม่มีเสียงเลย แต่ถ้าตบที่ตู้อาจจะมีเสียงออกมาบางครับอันนี้เป็นที่จุดบัดกรีแน่นอน
    อาการนี้เลยครับ บางทีต้องให้มันดูดซักที สองที กว่ามันจะหาย แต่ว่าก็หายยาวๆเลยครับ

Bookmarks

Bookmarks