overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ช่วยด้วยคับเรื่องเร่งด่วน

OverclockZone Member

Default ช่วยด้วยคับเรื่องเร่งด่วน

ขอรบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายด้วยนะคับผมพยายามหาในกระทู้แล้วแต่ไม่มีอาการ

เหมือนผมเลย เลยขออนุญาตรบกวนพี่ๆน้องๆชาวโอเวอร์คล๊อคช่วยวินิจฉัยด้วยคับ

อาการคือ

1.เปิดเครื่องแล้วไม่มีภาพคับ แต่อุปกรณ์ทุกอย่างติดปกติ จอภาพจะมืดและมีไฟกระพริบที่สวิตจอ

2.เมื่อปิดแล้วเปิดใหม่บางครั้งก็ค้างขณะรันเข้าวินโด

3.ต้องปิดและเปิดใหม่อีกหลายรอบคับกว่าจะยอมบูตเข้าหน้าไบออสและเข้าวินได้ปกติแต่เข้าได้แล้ว

ก็ปกติคับเล่นได้ไม่มีปัญหาใดๆ

วิธีที่ผมได้ลองแก้ไขด้วยตัวเองไปบ้างแล้ว

1.ถอดอุปกรณ์ออกทีละชิ้นคับ ตั้งแต่ การ์ดจอ แรม ฮาดดิส แต่ก็เหมือนเดิม

2.ลองถอดการ์ดจอแล้วใช้ออนบอร์ดแต่ก็เหมือนเดิม

3.ลองใช้ตัวเช็คบอร์ดแล้วมันขึ้น 01=resevers มะรู้แก้ไงอะ

4.ลองถอดแรมแล้วเหมือนคับ

5.ลองเปลี่ยนบอร์ดแล้วอาการเดียวกันเลยคับ

สิ่งที่ผมคิดว่าเป็นสาเหตุก็ลองไปหมดแล้วคับหมดปัญญาแล้วตอนนี้

spec
    cpu p4 3.0
    vga 1650pro agp+heatsike
    harddisk 2ลูก ide+sata
    ram 1g+512m kington ทั้งคู่
    psu 450w ยี่ห้อไม่ด้งเท่าไหร่(และเป็นตัวที่ผมสงสัยมากที่สุด)

ขออนุญาตดันนะ

OverclockZone Member joejoejoe's Avatar

PSU ครับ
    อาการคล้ายๆไฟไม่พอ
    เข้าใจว่าจ่ายไฟเข้าบอร์ดช้า
    ผมเคยมีอาการคล้ายๆแบบคุณเนี่ยแหละครับ
    ตอนนั้น PSU มันเสื่อม
    พอเปลี่ยนก็หายเลย

ลองดูนะครับ ...

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

รหัส De bug การ์ดหรือเปล่าครับ 01

1.น่าจะเป็นที่ ฮาร์ดดิสนะครับ
    ลองเปลี่ยนสายหรือถอดออกมาเเล้วใส่เข้าไปใหม่
    2.CD/DVD ROM มีตัวไหนเสียบสาย IDE ไว้เเต่ไม่ได้เข้าไฟบ้างครับ
    3.PSU เสื่อมครับ

ครับde bug การ์ดคับผมถอด cd rwไปตัวหนึ่งคับแต่เสียบไว้ก็ไม่มีผลอะไรอาการเหมือนเดิม psuตัวนี้เพิ่งซื้อมา

คับราคามันถูกผมกะจะเอาi-cue650w แต่กลัวว่าถ้าซื้อมาแล้วไม่เกี่ยวกับ psu จะเสียตังฟรีน่ะคับ แต่สเป็คผมไม่

น่าจะต้องการไฟมาก แต่ก็ขอบคุณทุกการวิเคราะคับจะลองเปลี่ยนดู

OverclockZone Member ponknook's Avatar

ผมเคยเป็นอาการ เหมือนคุณเปี๊ยบ แต่ กรณี ของผม เกิดจากการเปลี่ยนการ์ดจอ แล้ว ต้องเปลี่ยนไดร์เวอร์ใหม่

จนทำให้มันเกิดผิดปกติกับ โปรแกรม HDGUARD จนผมต้องลง วินโดว์ใหม่ นี่ของผม นะ ของคุณของปรับดู

OverclockZone Member phimarn's Avatar
    จ.นครนายก อ.เมือง

อาการนี้ฟันธงเลยครับpsuแน่นอนจายไฟไม่นิังครับหรือไฟอาจขาดๆเกินๆแล้วทำให้ระบบมันรวนไปหมด รีบเปลี่ยนก่อนครับก่อนที่จะต้องเปลี่ยนทั้งเครื่อง

Bookmarks

Bookmarks