overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: มือใหม่มากๆ E5200 กับ EP31-DS3L ถามหน่อยคับ

OverclockZone Member ozconan's Avatar

Default มือใหม่มากๆ E5200 กับ EP31-DS3L ถามหน่อยคับ

รบกวนช่วยอ่านและตอบผมด้วยนะคับ

ผมพึ่งเคยทำครั้งแรกคับ ผมแค่ต้องการจะให้ E5200 ไปที่ 3GHz ไม่ต้องการมากกว่านี้แล้ว

ผมเลยเข้า BIOS

1. เพิ่มตัวคูณเป็น x12
    2. ปรับ FSB เป็น 240x12 วินโดว์เห็น 3Ghz งงเหมือนกัน
    3. ปรับ PCI-E = 100 (จำเป็นไหมคับตอนแรกเป็น default)

นอกนั้นปล่อย auto หมด ผมใช้แรม GSkill PQ800 2GBx2

ผลคือ bus ram จากวิ่ง 800 ไปเป็น 960 จะเป็นอะไรไหมคับหรือต้องไปปรับลด bus ram ลงบอกวิธีหน่อยคับ

Temp
    idle :
    MB = 33 C
    CPU = 48 C

Full load :
    MB = 52 C
    CPU = 65 C

เทสด้วย orthos priority 9 กับ super PI รันพร้อมกัน 2 ตัว ซิงค์เดิม ร้อนไปไหมคับ

ไม่มีปัญหาอะไรคับตอนนี้ แต่จะมาให้ท่านผู้รู้แนะนำว่าผิดหรือถูก ram bus เพิ่มเองเป็นไรไหม ความร้อนมากไปไหมอะคับ แล้วที่ถูกต้องทำอย่างไร

ผมทำครั้งแรกคับบอกผมทีว่า ผมทำถูกต้องหรือยัง แล้วที่ถูกต้องทำอะไรบ้าง
    ผมขอแค่ 3GHz เท่านั้นคับ ขอบคุณทุกท่านล้วงหน้าคับ

ps000000
    Guest

แรมวิ่งได้ครับ 960
    65c ไม่ร้อน

OverclockZone Member ozconan's Avatar

แรมผมจะปลอดภัยใช่ไหมคับ

แล้วค่า PCI-E มันต้องปรับเป็น 100 หรือไม่ครับเพราะผมเคยอ่านเจอมาเค้าให้ปรับ

แล้ววิธีที่ผมทำถูกต้องแล้วใช่ไหมคับ

ขอบคุณมากคับที่ตอบผม

OverclockZone Member Kraiwit's Avatar
    Graphics Zone - Overclock Zone

orthos priority 10

blend mode ด้วยนะครับลองดู

ผมก็ซิงค์เดิม อย่าไปกลัว อัดโลดดดด

ถ้าแต๊บก็เคลมได้ของใหม่ อิอิ

สงสัยข้อนี้เหมือนกันคับเวลาเคลม ของที่เราทำเสีย เราจะบอกเค้าว่ายังไงเค้าถึงจะให้เคลมคับ

เพราะถ้าเค้ามองสภาพแล้วก็คงรู้ว่าเราทำไรมา

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

เอา 4.5 ครับ

OverclockZone Member monkeypond's Avatar

-*- มัน x 12.5 ได้นิคับ อัดตัวคูณเต็ม ๆ ไปเลย

OverclockZone Member TaTars's Avatar

แต๊บ+เพี๊ยะ= เคลม 555+

x12.5 ทำยังไงคับผมเข้า BIOS แล้วมันให้ใส่แค่ x12 เท่านั้นต้องปรับตรงไหนคับอยากรู้มากๆ

OverclockZone Member monkeypond's Avatar

บรรทัดถัดมาอะครับ มันน่าจะมีให้ เลือก +0.5

มันเขียนว่าอะไรอะคับ กลัวไปปรับผิดงานจะเข้า พึ่งซื้อคอมมาใหม่ๆเลย ถ้าเสียจะบอกคนรับเคลมว่ายังไงดีถึงเคลมได้คับ

=..=

OverclockZone Member MUZASHI's Avatar

ของผม idle แค่31 แต่ตอน full มันขึ้นถึง70-75 เลยละครับ e5200@4.0+silent knight ll

OverclockZone Member Yakuza_ขาลีบ's Avatar
    เฮือนข่อยยู่สกล

เอาสัก 4 GHz กำลังดี

OverclockZone Member dordeg's Avatar

Quote Originally Posted by Yakuza_ขาลีบ View Post
    เอาสัก 4 GHz กำลังดี
    ตามนั้น

OverclockZone Member ceo-x's Avatar

ดูเป็นแนวละกันกดตรงนี้

Moderator Gearhead's Avatar

Quote Originally Posted by monkeypond View Post
    บรรทัดถัดมาอะครับ มันน่าจะมีให้ เลือก +0.5
    ลายเซ็นต์ท่าน กว้าง(แนวตรง)ไปนิดครับ ลดให้เหลือซัก 35% จากของตอนนี้ หน่อยก็ดีครับ

OverclockZone Member mewonline's Avatar
    กทม. บางกะปิ มีนบุรี

ถูกต้องทุกอย่างผ่านครับ

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

Quote Originally Posted by ozconan View Post
    x12.5 ทำยังไงคับผมเข้า BIOS แล้วมันให้ใส่แค่ x12 เท่านั้นต้องปรับตรงไหนคับอยากรู้มากๆ
    ต้องเปิด ตัวที่มันเขียวว่าอะไรสักอย่างแต่ผมจำได้ว่ามันมี n/2 เขียนไว้ครับ

OverclockZone Member hutchan's Avatar

กดเครื่องหมาย + จิ้

ram pq ตัวนี้ไฟแค่ 2.0 V ก็ไป 1000 แล้วครับ
    เพิ่งเล่นเมื่อคืน แต่ไม่ได้ลองเล่น timing

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks