Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่มากๆ E5200 กับ EP31-DS3L ถามหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่มากๆ E5200 กับ EP31-DS3L ถามหน่อยคับ

รบกวนช่วยอ่านและตอบผมด้วยนะคับ

ผมพึ่งเคยทำครั้งแรกคับ ผมแค่ต้องการจะให้ E5200 ไปที่ 3GHz ไม่ต้องการมากกว่านี้แล้ว

ผมเลยเข้า BIOS

1. เพิ่มตัวคูณเป็น x12
    2. ปรับ FSB เป็น 240x12 วินโดว์เห็น 3Ghz งงเหมือนกัน
    3. ปรับ PCI-E = 100 (จำเป็นไหมคับตอนแรกเป็น default)

นอกนั้นปล่อย auto หมด ผมใช้แรม GSkill PQ800 2GBx2

ผลคือ bus ram จากวิ่ง 800 ไปเป็น 960 จะเป็นอะไรไหมคับหรือต้องไปปรับลด bus ram ลงบอกวิธีหน่อยคับ

Temp
    idle :
    MB = 33 C
    CPU = 48 C

Full load :
    MB = 52 C
    CPU = 65 C

เทสด้วย orthos priority 9 กับ super PI รันพร้อมกัน 2 ตัว ซิงค์เดิม ร้อนไปไหมคับ

ไม่มีปัญหาอะไรคับตอนนี้ แต่จะมาให้ท่านผู้รู้แนะนำว่าผิดหรือถูก ram bus เพิ่มเองเป็นไรไหม ความร้อนมากไปไหมอะคับ แล้วที่ถูกต้องทำอย่างไร

ผมทำครั้งแรกคับบอกผมทีว่า ผมทำถูกต้องหรือยัง แล้วที่ถูกต้องทำอะไรบ้าง
    ผมขอแค่ 3GHz เท่านั้นคับ ขอบคุณทุกท่านล้วงหน้าคับ

แรมวิ่งได้ครับ 960
    65c ไม่ร้อน

Comment

แรมผมจะปลอดภัยใช่ไหมคับ

แล้วค่า PCI-E มันต้องปรับเป็น 100 หรือไม่ครับเพราะผมเคยอ่านเจอมาเค้าให้ปรับ

แล้ววิธีที่ผมทำถูกต้องแล้วใช่ไหมคับ

ขอบคุณมากคับที่ตอบผม

Comment

orthos priority 10

blend mode ด้วยนะครับลองดู

Comment

ผมก็ซิงค์เดิม อย่าไปกลัว อัดโลดดดด

ถ้าแต๊บก็เคลมได้ของใหม่ อิอิ

Comment

สงสัยข้อนี้เหมือนกันคับเวลาเคลม ของที่เราทำเสีย เราจะบอกเค้าว่ายังไงเค้าถึงจะให้เคลมคับ

เพราะถ้าเค้ามองสภาพแล้วก็คงรู้ว่าเราทำไรมา

Comment

เอา 4.5 ครับ

Comment

-*- มัน x 12.5 ได้นิคับ อัดตัวคูณเต็ม ๆ ไปเลย

Comment

แต๊บ+เพี๊ยะ= เคลม 555+

Comment

x12.5 ทำยังไงคับผมเข้า BIOS แล้วมันให้ใส่แค่ x12 เท่านั้นต้องปรับตรงไหนคับอยากรู้มากๆ

Comment

บรรทัดถัดมาอะครับ มันน่าจะมีให้ เลือก +0.5

Comment

มันเขียนว่าอะไรอะคับ กลัวไปปรับผิดงานจะเข้า พึ่งซื้อคอมมาใหม่ๆเลย ถ้าเสียจะบอกคนรับเคลมว่ายังไงดีถึงเคลมได้คับ

=..=

Comment

ของผม idle แค่31 แต่ตอน full มันขึ้นถึง70-75 เลยละครับ e5200@4.0+silent knight ll

Comment

เอาสัก 4 GHz กำลังดี

Comment

Originally posted by Yakuza_ขาลีบ View Post
                              เอาสัก 4 GHz กำลังดี
                              ตามนั้น

Comment

Working...
                              X