Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่องการ Lan หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเรื่องการ Lan หน่อยครับ

คือว่าน้องข้างบ้านผมอยากจะเล่นเน็ต ละก็มาขอให้ผมแชร์เน็ตให้ ผมก็อืมมมมม.....เดวจะจัดการให้ก็แล้วกัน หุหุ
    อยากถามเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ว่า ต้องทำยังไงครับ ผมใช้ Hi-Speed ของ True แบบที่เป็นเคเบิล (ไม่มีเบอร์โทรศัพท์นะครับ) สิ่งที่ต้องการคือแชร์เน็ตระหว่างสองเครื่อง ***งกันประมาณ 30-40 เมตร ละก็ถ้าผมปิดเครื่อง เครื่องน้องข้างบ้านก็สามารถเล่นเน็ตได้หนะครับ ผมต้องทำยังไงดีเอ่ย หุหุ

1.ซื้อ Switch hub มาต่อสายแลนที่แปลงจาก Cable Modem ZyXEL 900 Series แล้วต่อเข้ากับเครื่องผมกับเครื่องของน้อง ดีรึเปล่่าครับ ละที่สงสัยคือจะ Set IP ยังไงให้มันเล่นได้ทั้งสองเครื่องโดยที่ี IP ไม่ตรงกัน ละก็ผู้ให้บริการเค้าจะรู้รึเปล่าครับ(ตรวจสอบได้รึเปล่า) ว่าเรา Lan และแชร์เน็ตกัน

2.สาย Lan ซื้อแบบไหนดีครับ ละก็เดินสายยังไงดี วันนั้นช่างมาเดินสายผมถามว่า เดินสายตรง ๆ แบบตึง ๆ มันดีเหรอพี่ พี่เค้าบอกว่าดี แรงดี ซึ่งผมว่าเดินสายจากข้างนอกมาเป็น 100 เมตรน่าจะทำให้สายมันหย่อน ๆ หน่อย เพราะเวลาหน้าร้อนหรือหน้าหนาวอะไรซักอย่างเนียะแหละสายมันจะตึง ถ้าเดินสายตึงเกินไปจะทำให้สายขาดได้ ดูได้จากสายไฟฟ้าทั่ว ๆ ไปเค้าไม่เดินสายกันตึง ๆ หรอกครับ แต่ที่ถามนี้ก็คือเรื่องสายแลนมันจะเหมือนกันรึเปล่าครับ

3.ถ้า Lan สำเร็จแล้ว เราสามารถควบคุมความเร็วของอินเตอร์เน็ตของอีกเครื่องได้อย่างไร ใช้โปรแกรมหรือ... ที่สามารถกำหนดได้ว่า ให้เครื่องน้องข้างบ้านเล่นได้ด้วยความเร็วที่จำกัดเท่าไหร่

4.มีวิธีอื่นที่ประหยัดและเน็ตวิ่งดีที่สุด(เน้นประหยัด) อื่น ๆ บ้างครับ

5.ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาร่วมตอบครับ ขอบคุณครับ

ลงทุนมากเลยอะครับ

เดินสายออกไปคนละบ้านเลยเหรอ วางสายแลนริมถนนตากแดดตากฝนเลยเนี่ยนะ

จะใช้ไวเลสก็ไกลไป

ให้น้องเค้าติดเบอร์โทรศัพท์เองน่าจะดีกว่าผมว่านะ

Comment

ทำได้อยู่หลายแบบแต่ผมแนะนำ2แบบแล้วกัน
      1.Wireless Router ยิงสัญญาณไปคาดว่าระยะ 50-100 คงเล่นเน็ตได้ไหลลื่นไม่มีปัญหาเลือกรุ่นดีๆสักหน่อย
      2.เดินสาย Lan ครับถ้าเดินออกนอกตัวอาคารระยะ 50เมตร ก็เอาสายใส่ท่อ PVC ฝังดินไว้ก็ได้ครับ

ส่วนการ Manage Network มีเยอะครับลอง Seach หาใน Google ซิครับ Free ware เต็มเลย

Comment

1.เราท์เตอร์ 1ตัว
        2.สายแลน 2เส้น(เรา กับน้อง)....ใส่ท่อได้ยิ่งดี แล้วสายแลนซื้อของดีๆหน่อยครับไม่ต้องเสียดายตัง

Comment

ใช้ Wireless Access Point ตัวที่อัพ Firmware มาล่าสุดแล้วอ่ะครับให้เค้าซื้อก้ได้ไกลพออยู่แล้ว แล้วค่อยมาเซ๊ตรหัสเอาเองเพื่อป้องกันคนขโมยสัญญาณใช้ หรือจะใช้ Wireless Access Point 2ตัวก้ได้ อีกตัววางไว้ที่บ้านคุณ อีกตัววางไว้บ้านเค้า ให้ตัวที่อยู่บ้านเค้าเป็น Repeater เพื่อให้สัญญาณไม่อ่อนแรงเกินไป แต่ถ้าสัญญาณไม่อ่อนก็ไม่ต้องใช้ครับ

Comment

ครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับตอนนี้ผมทำได้ละครับ หุหุ

Comment

Working...
            X