Announcement

Collapse
No announcement yet.

รู้สึกเหมือนเครื่องโดนไวรัส แต่สแกนหาไม่เจอค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รู้สึกเหมือนเครื่องโดนไวรัส แต่สแกนหาไม่เจอค่ะ

รบกวนถามผู้รู้หน่อยนะคะ คือตอนนี้คอมพ์โดนไว้เข้าให้
    ทำให้ไม่กล้าปิดเครื่องเลย เพราะถ้าปิดไปแล้วเปิดขึ้นมาใหม่
    มันจะสร้างไฟล์บางอย่างขึ้นมา ซึ่งมันจะทำให้เครื่องเรามีปัญหาคือ
    ไม่สามาเปิดControl Panel และไฟล์บางอย่างในเครื่องได้
    คือถ้าเราคลิ้กเข้าไป หน้าต่างมันก็จะปิดไปเลย
    แล้วเปิดหน้าต่างinternet มันก็จะเซตให้เป็นรูปภาพ(โมนาลิซ่า)
    จะกดตรงinternet option ก็แก้ไม่ได้ จะคลิ้กขวาก็คลิ้กไม่ได้
    (ถ้าอยุในหน้าdesktop และอยู่ในไฟล์เครื่อง แต่ถ้าหน้าต่างinternetคลิ้กได้)
    ก็เลยลองคลิ้กเข้าไปในไดร์ฟC แล้วก็ลบไฟล์ที่มันสร้างขึ้นตอนเปิดเครื่อง
    แล้วก็ลบไฟล์ๆหนึ่งที่มันเป็นต้นเหตุ(อันนึง)ของปัญหา
    ตอนแรกลบมันก็ขึ้นว่าไม่สามารถลบได้เพราะอาจใช้งานอยู่ แต่พอรอ
    ไปซักพักก็มีหน้าต่างขึ้นมา แล้วก็มีที่อยู่ที่น่าจาเป็นไวรัส
    แล้วก็มีให้เรากด kill process อย่างที่ลงรูปน่ะค่ะ ก็เลยกดๆไป
    ทีนี้เราก็เข้าไฟล์ได้แล้ว แต่ปัญาหาที่คลิ้กเม้าท์ขวาไม่ได้ยังเป็นอยู่

เลยอยากทราบว่าจะมีวิธีแก้ไขมั้ยคะ เพราะลองสแกนไวรัสดูมันก็ไม่ขึ้น
    กลัวมากๆเลยค่ะ เพราะคราวก่อนโดนไวรัสแล้วมันก็เปลี่ยนพาสเวิร์ดเครื่องให้เฉยเลย
    เลยต้องฟอร์แมตไป ..ใครพอจะแนะนำได้ช่วยหน่อยนะคะ

ถ้ามั่นใจแน่ๆว่าโดน แต่ถ้าตรวจหาไม่เจอลองดูโปรแกรมพวกanri spayware/trojanดู
    แต่ถ้าไจออีกก็พอแมทสถานเดียว

Comment

อืมแต่รู้สึกเหมือนจาโดนย้ายนะครับ อิอิ

ปล.ตั้งที่ HW ดีก่าครับ

Comment

อัพเดท ตัวโปรแกรม anti-virus บอ่ยๆ ครับ มันจะทำให้ anti-virus เราล่าสุด
        แต่ก็ช่วยเราได้ไม่ถึง 100% หรอกครับ

Comment

ไวรัสโมนาลิซ่าอีกแล้ว

Comment

ขอคุณทุกคำแนะนำเลยนะคะ

Comment

ผมแนะนำให้ลองใช้Scan Virus ของ Trend Micro ดูนะครับวิธีใช้ก็ง่ายมากครับ
              เพียงเอาตัวเปิดโปรแกรมไปไว้โฟล์เดอร์เดียวกับVirusPattern ซึ่งเมื่อดาว์โหลด์ตัวนี้มาจะได้
              เป็นไฟล์ *.Zip ซึ่งชื่อไลจะขึ้นต้นด้วย lptxxx xxxคือเวอร์ชันนะครับ

เผื่อการสแกนให้ได้ผลลัพท์ดีที่สุด ให้สแกนใน Safe Mode ของวินโดวครับ

ลองเอาไปใช้ดูนะครับ ผมใช้มาก็หลายครั้งส่วนใหญ่ก็แก้ได้หมดครับ

http://www.trendmicro.com/ftp/products/tsc/sysclean.com
              ตัวเปิดโปรแกรม
              http://www.trendmicro.com/download/viruspattern.asp
              ไฟล์ข้อมูลไวรัส

Comment

ขั้นแรกเลยนะครับ ปิด System Restore แล้วเข้า Safemode With network แล้วไปต่อเน็ตในนั้น เข้าเว็บ www.bitdefender.com ไปสแกนไวรัสออนไลน์ที่นั่น แต่ถ้าใช้โมเด็มแบบที่เน็ตใน Safemode นั้นไม่ได้ ก็สแกนกับโหมดธรรมดาก็ได้ครับ แล้วพอสแกนเสร็จ ก็เข้าไปที่ Start ---> Run พิม msconfig แล้วไปที่ Startup เอาของที่อยู่ในไดเรกเทอรี่น่าสงสัยออก แล้วรีสตาร์ทเข้าโหมดปรกติ
                Last edited by Zero_Master; 3 Oct 2006, 20:22:14.

Comment

ตอนนี้มันกด Alt Cerl Del ไม่ได้ด้วยน่ะค่ะ ขึ้นแบบรูปที่เห็น

Start ไม่มี Run.. ทำไงดีคะ
                  ใช้anti vir ของ Trend Micro อยู่แล้วค่ะ

จะลองทำอย่างที่บอกนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
                  โดนคนเดียวไม่พอ เพื่อนโดนไปอีกคนตอนเล่นเอ็มค่ะ

Comment

Working...
                  X