overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 69

Thread: กระทู้เตือนผู้ที่จะซื้อ Sumsung T220 ร้าน JIB พันทิปค่ะ

OverclockZone Member *~NiRvaNA~'s Avatar

Default กระทู้เตือนผู้ที่จะซื้อ Sumsung T220 ร้าน JIB พันทิปค่ะ

ขอยกเนื้อความจากกระทู้เก่ามานะคะ พอดีไปโพสต่อเอาไว้ แต่กลัวไม่เห็นกันน่ะค่ะ อยากเตือนเพื่อนพี่ๆทุกๆคนค่ะ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

วันอาทิตย์ที่ผ่านมา (24-01-52) ที่พันทิป (ประตูน้ำ) มีประสบการณ์แย่ๆจากร้าน JIB ชั้น 3 พันทิปมาฝากด้วยค่ะ คือตั้งใจจะไปซื้อจอที่ JIB อยู่แล้ว

เพราะว่าก่อนหน้านี้ (11-01-52) ไปประกอบเครื่องที่ JIB (SHOP HI-END) เซียร์รังสิต ที่นั่นบริการดีมาก พูดคุยดี ให้ข้อมูลสินค้าและประกอบเครื่องให้ดีมากๆ ทำแบบละเอียดตั้งใจเลยทีเดียว (ขอชมเชยค่ะ)

แต่ที่พันทิปประตูน้ำนี่ทั้งบริการและข้อมูลนี่ต่างกันมากๆ คือที่นี่แย่มากกๆๆๆๆ ถึงมากที่สุดค่ะ
    ร้านนี้เป็นร้านที่มีจอและโน๊ตบุ๊ตวางเยอะๆ ร้านสว่างๆหน่อย ถ้าหันหน้าออกไปนอกห้างจะร้านอยู่ขวามือ
    เราได้เดินเข้าไปดูจอ ซัมซุง T220 ซึ่งอยู่ในสุดของร้าน เข้าไปสอบถามรายละเอียดสินค้าคร่าวๆ พนักงานก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง ถามไปอย่างตอบอีกอย่าง ดีที่ว่าหาข้อมูลมาเยอะอยู่แล้วก็เลยไม่ได้อะไรมาก
    เดินเข้าร้านไปประมาณ 18.15 น. ยืนตัดสินใจอยู่พักนึงลองต่อรองราคาดู เค้าบอกมาว่าลดให้ได้ 50 บาทครับ ก็เลยตกลงเอาเลย
    ระหว่างนั้นนั่งรอไปเบิกของมาประมาณ 20 นาทีกว่าๆ พอแกะมาเชคดูปรากฎว่าพบ 1 จุด อยู่ขวามือเยื้องริมขวา เลยขอเปลี่ยน

พนักงาน : รีบบอกมาเลยว่า มันเป็น standard อยู่แล้วนะครับ ทุกจอจะมีจุดอยู่ 1 จุด เราก็ยืนงงๆ (มันมีด้วยหรือเกิดมาพึ่งเคยได้ยิน)
    เรา : ก็ยืนยันไม่เอา ราคาก็ไม่ใช่บาทสองบาทจะให้ซื้อไปนั่งดูจุดเนี่ยนะ
    พนักงาน : เค้าพยายามเปลี่ยนสีหน้าจอเป็นสีอื่นๆอีก พร้อมทั้งอธิบายมาอีก นี่ครั้บ สีอื่นก็ไม่เจอจุดนะครับพี่

พอดีมีครอบครัวนึงเค้ามาซื้อ T190 พอดีซึ่งเป็นรุ่นเดียวกันแต่เป็นจอ 19" เราเลยบอกว่าไหนพี่ว่าทุกเครื่องจะมี standard 1 จุดไงพี่ ทำไมเครื่องนี้ไม่เห็นมีเลย
    พนักงาน : ????? (ตอบไม่ถูกเลย) ก็เลยต้องไปเบิกจอมาใหม่

ระหว่างรอเบิกเครื่องใหม่ พนักงานในร้านว่างทุกคน คนที่กำลังเทสจอให้เราบอกเพื่อนว่าให้ไปเบิกจอมาให้หน่อย ลูกค้ารออยู่
    พนักงานท่านนั้นก็ไม่ใส่ใจไม่ลุกไปเบิกของให้ เรารอจนกระทั่งพนักงานที่เทสให้เราแพคของเสร็จแล้วไปเบิกจอมา นั่งรอเบิกจออีกราวๆ 20 นาทีกว่าๆ
    ตอนนั้นใกล้จะ 1 ทุ่มแล้ว พอจอมาก็แกะเทส รอบนี้เรียบร้อยจอปกติดี ไม่มีจุดเลย แว้บบบ
    พลันสายตาก็เหลือบไปเห็นตรงขอบซ้ายด้านล่างที่เป็นคริสตัล มีรอยขีดเป็นแนวดิ่ง 1 รอย นึกว่าเป็นรอยเลอะลองเอามือลูบๆดู มันเป็นร่องลึกเลย
    พนักงานบอกเดี๋ยวเช็ดให้ เราบอก OK พี่ลองเช็ดดูนะคะ ถ้าหายหนูเอา

พนักงาน : หยิบขวดสเปรย์มาฉีดลงผ้า เช็ดๆๆ (แต่ไม่ออกค่ะ) หันมาบอกเรา มันเป็นคราวกาวนิดหน่อยเองครับ
    เรา : ไม่ออกหรอกพี่ เพราะมันเป็นร่องลึกไม่ใช่รอยเลอะ ลองเอาเล็บลากผ่านดูจะรู้สึกได้เลยว่าตกร่อง
    พนักงาน : มันเป็นคราวกาวครับ (ยืนยันเสียงแข็ง) หยิบขวดสเปรย์มาอีกครั้ง ฉีด ฟื๊ดดดด เข้าไปที่ร่องจอเลยค่ะ น้ำยาชุ่มเลย
    ไหลยาวไปตามอะครีลิคใสๆ ที่เหมือนคริสตัล และพยายามเช็ดๆๆๆๆ อย่างเมามัน หวังว่ามันจะออก

เรา : พี่เปลี่ยนใหม่ให้หนูเถอะค่ะ มันไม่เช็ดออกหรอกค่ะ (อีกอย่างนึงคือ พี่ท่านเล่นพ่นน้ำยาซะชุ่มขนาดนั้น ไหลไปไหนต่อไหนบ้างแล้วเนี่ย ถ้ามันเข้าไปด้านในได้เราก็ซวยอ่ะสิ)

พนักงาน : มองหน้าเราแบบเคืองๆ ไม่มีแล้ว จอนี้อันสุดท้ายมีเหลือแต่ตัวโชว์จะเอาไหม ไม่เอาก็ไปซื้อร้านอื่น
    เรา : ??????? (อึ้ง + งง ร้านนี้มีบริการไล่ลูกค้าด้วยหรือเนี่ย) ระหว่างนั้นเริ่มปรี๊ดแล้วค่ะ ให้รอตั้งนานแล้วมาพูดแบบนี้อ่ะนะ

เราหันซ้ายหันขวา เห็นมีผู้หญิง 2 คนดูลักษณะแล้วน่าจะคุยกันได้รู้เรื่องมากกว่าเลยเดินไปถาม ผู้หญิงคนแรกตัดผมซอยสั้น มีแผลเป็นที่คอ
    เราเข้าไปถามว่า ขอโทษทีนะคะ ที่พันทิปมีร้าน JIB กี่สาขาหรือคะ มีจอ T220 แค่นี้เองหรือ ลูกค้าจะซื้อแต่ไม่มีของ ทำไมมีแต่ของที่มีตำหนิให้คะ (พูดดีนะคะ พยายามเก็บอารมณ์มากๆ)

พนักงาน ญ .ผมซอยสั้น : ผู้หญิงคนนั้นบอกเราว่า มี 5 จอค่ะ พี่ดูไปแล้ว 2 เหลือตัวโชว์ที่นี่ 1 ตัวโชว์ที่ร้านด้านล่างอีก 2 ตัว จะเอาตัวโชว์มั้ยหล่ะคะ (เสียงและหน้าไม่ค่อยพอใจเหมือนเราเรื่องมาก)
    ผู้หญิงผมหยิก ตัวเล็กๆพูดแทรกมาว่า หรือว่าถ้าอยากได้จริงๆก็ต้องจองไว้แล้วมารับอีกทีนะคะ
    เรา : ?????? เดินออกจากร้านเลย สงสัยเค้าจะไม่อยากขายจริงๆ คงลืมไปว่าถ้าไม่มีลูกค้ามาซื้อ เค้าก็คงไม่มีเงินเดือนหรอก
    (จริงๆอยากจะตอบไปว่าร้านที่นี่มีเยอะแยะ ร้านที่เค้าอยากขายก็มีเยอะแยะ ทำไมถึงต้องมาจองของร้านคุณซึ่งมารยาทกับลูกค้าก็แย่)

ลองคิดดูนะคะ เราตั้งใจซื้อจอซัมซุง T220 เพราะความสวยงามของมัน รอบๆขอบเป็นคริสตัลใสๆ ถ้าซื้อไปแล้วมีตำหนิคุณจะรู้สึกอย่างไงบ้างคะ
    กำเงินมาของมือ 1 แต่ของที่ได้ไปเป็นของมีตำหนิ ใครบ้างจะดีใจ

ขณะนั้นเวลาประมาณ 19.20 น. สรุปแล้วรอของประมาณ 1 ชั่วโมงนิดหน่อย เรื่องรอไม่ใช่ปัญหา แต่รอแล้วไม่ได้ของ แถมพนักงานยังห่วยแตกอีก เซ็งมากๆๆ

( ไม่แน่ใจว่าที่ไม่อยากไปเอาจอใหม่มาให้เราอาจจะเป็นเพราะใกล้เวลาเลิกงานหรือปล่าว เลยขี้เกียจไปเบิกของมาให้เราแล้ว )

ก็เลยเดินออกมาแล้วขวาจะไปหาซื้อที่ร้านอื่น มาหยุดอยู่ตรงร้านมุมซ้ายมือก่อนเลี้ยวไปลงบันไดเลื่อนด้านหน้า เดินเข้าไปดู พนักงานยิ้มแย้มแจ่มใส
    แต่ที่ร้านนั้นมี benQ T2200HD วางอยู่ ซึ่งตอนแรกก่อนตัดสินใจ เราก็ดูอยู่ 2 ตัว ระหว่าง T2200HD กับ T220

แต่ซัมซุงชนะไปเพราะดีไซน์ของมันนี่แหละ แถมอยากได้เต็ม 22" ด้วย เลยยอมเสียเงินแพงกว่าเพื่อจะเอา T220 พอมาเจอร้านนี้ เจอ T2200HD วางโชว์อยู่ ลองจับดูวัสดุก็โอเค งานใช้ได้
    ขอบก็เงาๆสวยดีเหมือนกัน ดูไปดูมาความละเอียดมากกว่าซัมซุงอีก แถมพี่พนักงานขายก็อธิบายละเอียดมาก ยิ้มแย้มดี
    เราลองใจเดินออกจากร้านบอกว่าจะมาดูใหม่อีกทีก็ไม่หน้าบึ้งใส่ แถมราคาก็โอเคดี

เล่ามาตั้งนาน สรุปแล้วเลยได้หิ้ว BenQ T2200HD กลับมาซะอย่างนั้นหล่ะค่ะ จากตอนแรกตั้งใจไปซื้อ Sumsung T220 แท้ๆ
    รอบนี้ประหยัดเงินไปได้ 1,860 บาท กลับมาทดสอบที่บ้านก็ไม่ผิดหวังเลยค่ะ แจ่มเนียนจริงๆ คุ้มราคามากๆเลย
    เอาเข้าจริงๆ 16 : 9 ก็ไม่ได้ขี้เหล่ไปกว่า 16 : 10 เลย ถ้าไม่ได้วางเทียบกันก็แทบไม่เห็นถึงความแตกต่าง
    ทั้งๆที่ซื้อมาไม่ได้เน้นดูหนังเลย แต่เล่นเกมกับเล่นเนตมากกว่าซะอีก

แต่ไม่ชินอยู่อย่างนึงนี่หล่ะค่ะ เวลาดูหน้าเว็บนี่มันเหลือเนื้อที่ด้านข้างเยอะจังเลยอ่ะค่ะ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ขอเตือนคนที่จะไปซื้อจอ Sumsung T220 ที่ร้าน JIB พันทิปด้วยนะคะ ว่าให้ดูสินค้าให้ดีๆ ท่านอาจจะได้จอมีตำหนิกลับบ้านไปก็ได้ค่ะ
    เพราะอย่างไร จอที่เราไม่เอา 2 จอนั้นยังไงซะคงต้องมีคนอื่นไปซื้อแน่นอน อย่าสังเกตแต่ที่ dead หรือ bright pixel นะคะ ให้ดูวัสดุโดยรวมรอบๆด้วยค่ะ
    มันจะมีขีดร่องลึกอยู่ทางซ้ายมือด้านล่างนะคะ แถมเครื่องนั้นโดนฉีดสเปรย์ที่เป็นน้ำยาเช็ดจอซะชุ่มช่ำเลยค่ะ มันอาจจะไหลเข้าไปในด้านในได้หรือป่าวก็ไม่รู้เหมือนกันค่ะ
    แต่ที่รู้ๆคือถ้าเป็นเราเราคงฉีดลงผ้าก่อนแล้วค่อยเช็ดไปที่จอน่ะค่ะ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
    Last edited by *~NiRvaNA~; 27 Jan 2009 at 20:10:04.

OverclockZone Member joke69's Avatar
    เมืองทอง แยกสวนสมเด็จ

ตามนั้นครับเราเป็นลูกค้าซื้อของก้อต้องได้ของที่ถูกใจ

OverclockZone Member nguan08's Avatar

พนักงานพวกนี้มีเยอะ ต้องทำใจ

OverclockZone Member TD's Avatar
    ฉะเชิงเทรา,ชลบุรี(พนัสนิคม)

ดีครับอย่าไปยอม เงินไม่ใช่บาท 2 บาท

OverclockZone Member BlackBerry's Avatar

OverclockZone Member ooioo's Avatar

ทำดีแล้ว ครับ เป้นผมผมก็ไม่แคร์ด้วย ต้อง มี ด่า น่ะ อิอิ

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

ดีแล้วครับ

อยากได้ 22" บ้างเหมือนกัน

TeamZa's Avatar
    ในเรื่อง Doraemon

ดันให้เพื่อคนยังไม่รุ้ เยี่ยมมากครับ

OverclockZone Member palizzo's Avatar

ไม่เอาก็ไปซื้อร้านอื่น

เจอประโยคนี้เป็นผมเดินออกจากร้านไปแล้วครับ จขกท.ใจเย็นมาก

OverclockZone Member miixer's Avatar

ร้านที่ซื้อ BenQ นี่ร้านที่ป้ายสีส้มๆ หรือเปล่าครับ soft อะไรสักอย่าง

ถ้าใช่ ผมก็ซื้อจอ BenQ ของผมจากร้านนี้เหมือนกัน

พี่ผู้หญิงตัวใหญ่หน่อยๆ เค้าพูดดีครับ น่าซื้อขายด้วย ^ ^

OverclockZone Member jinntake2's Avatar

ซื้อ ร้านนี้เหมือนกัน แต่ไม่ใช่ t220 เป็นตัว 22 นิ้ว

ตัวโชว์ จาก 6300 เหลือ 5910 หุุหุใช้ดีไม่มีปัญหาอะไร รอด ตัวไป

ps000000
    Guest

แสรดดดดดดดดดด พนักงานบางคนมันแย่จริงๆ

OverclockZone Member markzar's Avatar
    Upper East Side

พนักงานดีๆ หายากจัง

OverclockZone Member narubhet's Avatar

ผมละเกลียดจริงๆ พวกพนักงานแบบนี้

ไปซื้อนะ ไม่ได้ไปขอ อี...................กอไก่

OverclockZone Member GOD-HAND's Avatar

พนักงานหน้าตากวน โอ๊ย ผมก็ไม่เดินเข้าร้านแล้วครับ ฮา ฮา

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

ผมซื้อทีไร ก็เจอทุกทีครับ ไอ้เดด ไบร์ค เนี่ย ไม่ว่า โน็ตบุค จอคอม จนจะวางมวยกับมันหลายทีล่ะ มันก็ให้เหตุผลเหมือนกับที่น้องบอกเลย ไอ้ผมก็ไม่สน ยืนทำหน้่าโหดอย่างเดียวอ่ะ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

ขอบคุณครับ....

OverclockZone Member monthon's Avatar
    รัชดา 13 MRT ห้วยขวาง

พี่ใจเย็นมากๆ เป็นผมด่าสวนเลย 55555+ ไม่ซื้อก็ได้วะร้านที่มีพนักงานเฮ็งซวย

OverclockZone Member anatao's Avatar
    เตาปูน บางซื่อ วงศ์สว่าง

ผมไม่ซื้อร้าน jib มานานแล้วครับ บริการแย่ลงและราคาไม่งามเหมือนเมื่อก่อน

OverclockZone Member Domino's Avatar

ขอบคุณครับที่มาบอกข่าว

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks