Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามหน่อยครับ เรื่องเสถียร ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามหน่อยครับ เรื่องเสถียร ..

คือว่าผมลอง OC E4500 >> 3.3 GHz

Vcore ใน Bios 1.425V

Vcore RAM 2.0

แต่ว่าใน CPU-Z เหลือ แค่ 1.408V - 1.390V

และใน HWMonitor 1.41V - 1.39V

Bus 300 x 11 = 3300

FSB 1200

Bus Ram 450 x 2 >>> 5 - 5 - 5 -12

2:3

เข้าเรื่องครับ

คือว่าผมลองเทส Pi 1M , EVEREST Benchmark ก็ผ่านนะครับ

แต่ว่ามาลองเทส ORTHOS

Blend Mode
    Priority 10

ประมาณ 5 - 10 นาที

แล้วมันขึ้นจอฟ้าตลอดเลยครับ อัดไฟเพิ่มเป็น 1.46V ใน Bios แล้วก็ไม่หายครับ

เลยลด มาใช้ 1.425V ประหยัดไฟ เปิดโปรแกรมก็ไม่มีปัญหา เล่นเกมก็ยังดีอยู่ครับ

รึว่าโปรแกรมโหดเกินครับ

ช่วยดูให้หน่อยครับ. .. งง

ปล. ถ้าไฟไม่พอผลการเทส Pi 1M จะลด (หมายความนานขึึ้นรึป่าวครับ)
    Last edited by Kraiwit; 27 Jan 2009, 19:18:21.

9 พอแระเลขสวย

Comment

เทส ORTHOS priority9 แบบ Blend ก็พอแล้วครับ ซัก2 ชั่วโมง หรือนานกว่านั้น
      แล้วมาลองเทส ooct 2 ชั่วโมง ต่อดูครับ
      แล้วค่อยมาเทสพวก 3dmark
      ถ้าผ่านหมดก็ไม่น่าจะมีปัญหาการใช้งานแล้วครับ

Comment

temp ????

Comment

Temp 80C ครับ

Comment

Originally posted by Kraiwit View Post
            Temp 80C ครับ
            นี่แหละปัญหา .... อุณหภูมิในไบออสกับที่แจ้งบนวินโดว์ ต้องสังเกตุนิดนึงนะว่ามันไม่เท่ากันเสมอไป น้อยกว่าบ้าง มากกว่าบ้าง
            ดังนั้นต้องคุมเรื่องอุณหภูมิให้ดี เพราะหากร้อนเกินกว่าไบออสตั้งไว้หรือเกินกว่าที่มันจะรับได้ มันมีหน้าที่ในการสั่งตัดเช่นกันนะ

Comment

Originally posted by dears View Post
              นี่แหละปัญหา .... อุณหภูมิในไบออสกับที่แจ้งบนวินโดว์ ต้องสังเกตุนิดนึงนะว่ามันไม่เท่ากันเสมอไป น้อยกว่าบ้าง มากกว่าบ้าง
              ดังนั้นต้องคุมเรื่องอุณหภูมิให้ดี เพราะหากร้อนเกินกว่าไบออสตั้งไว้หรือเกินกว่าที่มันจะรับได้ มันมีหน้าที่ในการสั่งตัดเช่นกันนะ
              เห็นด้วยเลย ผมตั้งในไบออสไว้ถ้าถึง 90 ให้ร้องเตือน
              แต่พอโปรแกรม โชว์แค่ 80 ต้นๆ บอร์ดก็ร้องแล้วครับ

Comment

อืมๆ ..

สงสัยจะจริงครับ

Comment

กับตระกูลprime95 Orthos ทั้งหลาย ผมล่ะงงกับมาตรฐานของมันว่าสามารถเอาเป็นเกณต์วัดความเสถียรได้จริงหรือ??? ผมอ่านหลายๆเวป hardware ในไทย 4 เวปหลัก บางท่านก็บอก เอาอะไรกับมันไม่ได้ เทสผ่าน หลายชั่วโมง แต่ใช้งานอยู่ดีๆ ค้าง จอฟ้า ก็มี

สำหรับผมอ่ะนะ อันที่วัดความเสถียรแล้วใช้งานได้จริงๆ ไล่ตามลำดับตามนี้

1.pi 32m สองหัว ผ่าน คือแรม และไฟnb พอในระดับหนึ่ง
                  2.3D mark 06 cpu test loop ผ่าน คือไฟ vtt ไม่มาก ไม่น้อยไป
                  3.crysis cpu test ซัก30 รอบ ผ่าน คือ gtl ดี ในระดับหนึ่ง

ผมใช้หลักๆตามเนี้ย กับ dfi bloodiron p35+E8400 c0 ใช้งานได้เสถียรจริงๆ ที่550*8 ไฟ1.55 ใช้งานจริงของผมคือ แปลงหนังเป็นdvd ได้นานๆๆๆ โดยไม่hang และเล่นเกมส์จำพวก Crysis,gta iv และอื่นๆที่มันกินเสปคหนักๆ ได้หลายๆชั่วโมงโดยไม่hang ไม่ค้าง

แต่ถ้านี้คือ กดเทสOrthos ปุ๊ป ภูเขาไฟระเบิดปั๊ป ไม่ต้องรอถึง5วินาที

ส่วน เคยไล่ให้ Orthos เทสได้เป็นชั่วโมงๆ แต่เล่นเกมส์ 30 นาที Hang ??? แล้วจุดไหนล่ะ ที่เรียกว่าเสถียร?

Comment

งิงิงิ

Comment

Originally posted by shady View Post
                      กับตระกูลprime95 Orthos ทั้งหลาย ผมล่ะงงกับมาตรฐานของมันว่าสามารถเอาเป็นเกณต์วัดความเสถียรได้จริงหรือ??? ผมอ่านหลายๆเวป hardware ในไทย 4 เวปหลัก บางท่านก็บอก เอาอะไรกับมันไม่ได้ เทสผ่าน หลายชั่วโมง แต่ใช้งานอยู่ดีๆ ค้าง จอฟ้า ก็มี

สำหรับผมอ่ะนะ อันที่วัดความเสถียรแล้วใช้งานได้จริงๆ ไล่ตามลำดับตามนี้

1.pi 32m สองหัว ผ่าน คือแรม และไฟnb พอในระดับหนึ่ง
                      2.3D mark 06 cpu test loop ผ่าน คือไฟ vtt ไม่มาก ไม่น้อยไป
                      3.crysis cpu test ซัก30 รอบ ผ่าน คือ gtl ดี ในระดับหนึ่ง

ผมใช้หลักๆตามเนี้ย กับ dfi bloodiron p35+E8400 c0 ใช้งานได้เสถียรจริงๆ ที่550*8 ไฟ1.55 ใช้งานจริงของผมคือ แปลงหนังเป็นdvd ได้นานๆๆๆ โดยไม่hang และเล่นเกมส์จำพวก Crysis,gta iv และอื่นๆที่มันกินเสปคหนักๆ ได้หลายๆชั่วโมงโดยไม่hang ไม่ค้าง

แต่ถ้านี้คือ กดเทสOrthos ปุ๊ป ภูเขาไฟระเบิดปั๊ป ไม่ต้องรอถึง5วินาที

ส่วน เคยไล่ให้ Orthos เทสได้เป็นชั่วโมงๆ แต่เล่นเกมส์ 30 นาที Hang ??? แล้วจุดไหนล่ะ ที่เรียกว่าเสถียร?
                      เป็นงั้นไปนะท่าน ...

Comment

ไหน ๆ ก็ไหน ละ ครับ

ถามหน่อยครับว่า

ถ้า ไม่เสถียร นะครับ คะแนนเวลา Benchmark หรือว่า Super pi มันจะแกว่ง รึป่าวครับ

เพราะผมคิดว่าของผมมันไม่ค่อยแกว่งนะครับ แต่เจ้า Orthos ทำแสบมากครับ

Comment

Originally posted by shady View Post

ลอง 24ชม. ผมว่าไม่ค้างนะ (Othos - Blend , Priority 9 - 10)

ผมก็ burn 24ชม.+ เล่นเกม ดูหนัง ฟังเพลง แปลงไฟล์ อย่างอื่นก็ปกติดี ไม่มีค้าง

Last edited by AmaKatsu; 30 Jan 2009, 11:45:46.

Comment

ไม่รู้cpuผมหรือconfig ผมมันอ่อน พอoc ทีไร orthos อย่าได้หวัง เหอๆ อย่างที่ผมบอก เคยจากดแล้วค้าง มาไล่จนรันได้นานๆ มันก็ค้างตอนใช้งานจริง ครั้นจะให้ไล่ถึง24 ชั่วโมง คงไม่ต้องนอน มันค้างแน่ๆ ผมเลยไม่ใส่ใจมันล่ะ คล๊อกพอเสถียรในแบบที่ใช้งานแล้วไม่ค้างก็ใช้งานแล้วครับ

Comment

Originally posted by Kraiwit View Post
                              ไหน ๆ ก็ไหน ละ ครับ

ถามหน่อยครับว่า

ถ้า ไม่เสถียร นะครับ คะแนนเวลา Benchmark หรือว่า Super pi มันจะแกว่ง รึป่าวครับ

เพราะผมคิดว่าของผมมันไม่ค่อยแกว่งนะครับ แต่เจ้า Orthos ทำแสบมากครับ
                              ไม่แกว่งคับ พวกนี้มันบริโภค cpu ไม่หนักเท่าไหร่
                              ถ้าไม่เสถียรจัดๆ มันจะเทสไม่ผ่านไปเลย

Comment

Working...
                              X