overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: ฟันธงทีคับ OC ไว้แต่ต้องการ เปิด C1E จะเป็นไรไหม

OverclockZone Member ozconan's Avatar

Default ฟันธงทีคับ OC ไว้แต่ต้องการ เปิด C1E จะเป็นไรไหม

อยากถามผู้รู้คับ อยากได้ความแน่นอนว่า OC แล้วเปิด C1E จะมีปัญหาหรือป่าว

ผมเคยอ่านเจอเห็นบางคนบอกว่าไฟอาจกระชากตอน cpu ทำงาน เลยงงว่าจะมีไปทำไม

เครื่องผม
    E5200@3.00 GHz
    EP31-DS3L
    GSkill PQ800 2GBx2
    HIS HD4850 Iceq4 turbo 512

ที่ OC เพราะเอาไว้เล่นเกม ไฟเดิม ซิงค์เดิม

และที่จะเปิด C1E เพราะเอาไว้ประหยัดไฟตอนปล่อยโหลด bittorrent คับ

ฟันธงทีคับว่าจะมีปัญหาไหมคับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบคับ

OverclockZone Member hugnoi's Avatar

เปิดไปเถอะคับ ผมก้อเปิดประหยัดดี ไม่มีอะไร

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

Quote Originally Posted by hugnoi View Post
    เปิดไปเถอะคับ ผมก้อเปิดประหยัดดี ไม่มีอะไร

ระดับเทพยังเปิด c1e เลยครับ
    Quote Originally Posted by ZoLKoRn View Post
    ได้ครับ พอท่านเปิด C1E เวลา idle มันก็จะลดความเร็วซีพียูลงมา ช่วยลดเรื่องความร้อน เรื่องพลังงานลงไปได้ระดับ
    หนึ่ง แล้วก็พอมีโหลด ตัวคูณก็จะปรับขึ้นตามค่าที่เรา OC ไว้ ประสิทธิภาพไม่ได้ต่างจากปิดเลยครับ

เครื่องผมเองก็ OC แล้วก็เปิด C1E, EIST, Speed Step ครบเครื่องเลยครับ ตัวคูณมันก็ขึ้นๆลงๆตามการใช้งาน

OverclockZone Member ๐Judas๐Iscariot๐'s Avatar
    ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

ผมก็เปิด เย็นดีเวลาโหลดบิท ^^

OverclockZone Member ozconan's Avatar

ขอบคุณมากคับ เซียนมา confirm เยอะสบายใจหน่อย

OverclockZone Member nike's Avatar

ไม่ใช่แค่ต้องการคำตอบว่า เปิด หรือ ปิด
    แต่ควรจะเข้าใจนะครับ ว่าทำไมเขาบอกว่าให้ปิด ทำไมเขาให้เปิด

เวลาที่เรา clock สูงๆเพื่อทำสถิติหรืออะไรก็แล้วแต่
    C1E มันจะเป็นการปรับตัวคุณอัตโนมัติ ทำให้การจ่ายไฟมันไม่นิ่ง ส่งผลถึงความเสถียร
    ดังนั้นเวลาที่อยากจะ clock สูงๆ เขาก็จะให้ปิดไปก่อนเพื่อตัดปัญหาว่าจะไม่มีไอเรื่องไฟไม่นิ่งเข้ามาเกี่ยว

แต่เวลาเราใช้งานจริง ความแรงของมันไม่ได้ล่อแหลมขนาดนั้น การเปิด C1E เลยไม่ส่งผลอะไร
    เปิดไว้จึงเป็นการช่วยประหยัดไฟไปในตัว

OverclockZone Member madeaw's Avatar

มาดู คับ

OverclockZone Member ejoe's Avatar

ไอ้C1Eมันคืออะไรครับ....รู้สึกโง่ๆ

OverclockZone Member

คล๊อคเพิ่มไฟ เปิดแล้ว c1e มันได้แค่ลดตัวคูณอ่ะ ไฟ cpu มันไม่ลดให้

OverclockZone Member deedom's Avatar

กินไฟ.........

OverclockZone Member Kraiwit's Avatar
    Graphics Zone - Overclock Zone

โลกร้อนเพราะ ไม่เปิด C1E

นะ ...

^^

cap_zone's Avatar

ลองดูตามนี้ครับ มีบอร์ดน้อยมากที่เปิด C1E ได้สมบูรณ์ หลังจากที่OCหนักๆ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=374456

OverclockZone Member armyman's Avatar
    ริมคูเมืองโคราช

เหอๆ...นี่เราทำโลกร้อนมาหลายปีแล้วสิเนี่ย...ไม่เคยเปิด C1E เลย

OverclockZone Member TD's Avatar
    ฉะเชิงเทรา,ชลบุรี(พนัสนิคม)

เหมือนนำมันแก๊สโซฮอล เลยใหม่ๆๆไม่กล้าใช้ กัน เหอะๆๆๆ

OverclockZone Member Kraiwit's Avatar
    Graphics Zone - Overclock Zone

Quote Originally Posted by TD View Post
    เหมือนนำมันแก๊สโซฮอล เลยใหม่ๆๆไม่กล้าใช้ กัน เหอะๆๆๆ
    เหมือน ดูเร็กซ์ ด้วยครับ แรกๆ ไม่ค่อยกล้าใช่ ...

55555+++

OverclockZone Member ๐Judas๐Iscariot๐'s Avatar
    ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

เปิด C1E โหลดบิท ตอนมันลดตัวคูณ เหลือแค่ x6 Vcore 1.552

ระหว่างเปิดใช้งานโปรแกรม ตัวคูณเพิ่มไปเป็น x9 แต่ไฟ Vcore ยังเท่าเดิม ยังไม่ได้ใช้งานหนักอะไร แค่จับภาพตอนตัวคูณมันแกว่ง

Orthosh 10ชม ฟูลโหลด ทั้ง2หัว Vcore จะโดดไป 1.56v

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

ผมก็เปิด มันไม่ร้อนดี

Bookmarks

Bookmarks