overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31

Thread: ทำไม HPw 2408h(60 HZ) ขนาด 24 นิ้ว กระพริบจัง จะแก้ไง ถึงจะดู HTPC ได้อย่างแฮปปี้

OverclockZone Member

Default ทำไม HPw 2408h(60 HZ) ขนาด 24 นิ้ว กระพริบจัง จะแก้ไง ถึงจะดู HTPC ได้อย่างแฮปปี้

ทำไม HPw 2408h(60 HZ) ขนาด 24 นิ้ว กระพริบจัง จะแก้ไง ถึงจะดู HTPC ได้อย่างแฮปปี้ รวมทั้ง อ่านเนื้อหา ที่นี่เปป็นตัวหนังสือขาว พื้นดำ ยิ่งเห็นหระพริบ ชัดเจน จะแก้ไขไงครับ แก้ที่มอนิเตอร์หรือการ์ดจอ

Smile

ลองตั้ง Resolution ซัก 75 ขึ้นไป ครับ (ถ้ามันรับได้ใส่ไป 100 เลย โฮ่ๆ)
    Last edited by alice; 5 Apr 2010 at 19:26:00.

Quote Originally Posted by alice View Post
    ลองตั้ง Resolution ซัก 75 ขึ้นไป ครับ (ถ้ามันรับได้ใส่ไป 100 เลย โฮ่ๆ)
    -ขอบคุณครับที่แนะนำ ...ขอรายงานผลนะครับ
    ผมใช้ออนบอร์ด ASUS p5pe vm ลองปรับดู มันไม่หายครับ แต่มีผลทำให้ ภาพที่เคยตั้งไว้ 60 HZ ขยับมาทางขวาอีก สองเซนต์ ครับ

ขอลองอีกแนวครับ

OverclockZone Member natdemo's Avatar

มันจอ LCD หรือ CRT อ่ะขี้เกียจค้น

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

เปิดหนังอะไร กี่ fps ด้วยโปรแกรมอะไร

แค่อ่านหาความรู้ที่เว็บนี้ครับ พื้นดำ ตัวหนังสือขาว .... อ่านไปอ่านมาถึงรู้ว่ากระพริบถึีๆ ครับ .... รำคาญตามาก ถ้าไม่ไหว คงต้องปล่อยครับ ซ้อจอมา 16000 ใช้มาสี่เดือน ถ้าปล่อยคงปล่อยสักแปด( จริงๆอยากใช้ต่อ) ... มาเจอเรือรบแล้ว ดีใจครับ ...อิๆ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ปัญหา ไม่น่าจะใช่จอ

อาจจะเป็นที่ vga onboard

เพราะผมใช้ crt 17 ต่อกับ p5b mx ภาพก็ลายบัดซบเหมือนกัน

เอาไปลองเครื่องอื่น

HPw 2408 <== ใช้ตัวนี้อยู่น่าจะคล้ายๆกัน ที่กระพิบนี่เลือกใน Menu Quick View เป็นอะไรครับถ้าเลือกเป้น movie นี่กระพริบแน่ๆเพราะมันเอาไว้ใช้กับการดูหนัง มันจะปรับความเข้มของแสงตามสีของภาพในหนัง ถ้าเลือกอันนี้ให้ย้ายไปเลือกอันอื่นแทนก็จะหาย
    ถ้าไม่หาย ดูเหมือนตอนนี้น่าจะต่อแบบ D-sub อยู่ลองหาสายใหม่มาเปลี่ยนอาจะดีขึ้น

OverclockZone Member kidnapped1's Avatar

ถ้ายิ่งปรับความละเอียดสูง Hz ยิ่งต่ำ ยังผม 22" 1680*1050 สุดที่ 60hz เหมือนกกันเวลาเล่นเก่มก็อาศัย Syns ไรนิ

OverclockZone Member Nihilus's Avatar
    ไม่รู้อ่ะ..เมา...

Quote Originally Posted by kidnapped1 View Post
    ถ้ายิ่งปรับความละเอียดสูง Hz ยิ่งต่ำ ยังผม 22" 1680*1050 สุดที่ 60hz เหมือนกกันเวลาเล่นเก่มก็อาศัย Syns ไรนิ
    เปิด V-Sync ครับ

ถ้าไม่ใช่ใช้ผิด mode ก็น่าจะเป็นสัญญาณรบกวนแบบ analog (d-sub 15pin สีฟ้าๆแบบจอ CRTน่ะ)ลองเปลี่ยนที่วาง เปลี่ยนรางปลั๊ก เปลี่ยน VGA(-_-") หรืองดีที่สุดถ้าทำได้คือเปลี่ยนไปใช้ DVI-HDMI ครับเพราะส่งแบบ digital มันไม่เพี้ยนแน่นอน

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post

เพราะผมใช้ crt 17 ต่อกับ p5b mx ภาพก็ลายบัดซบเหมือนกัน

ตอบทันใจจริงๆ ผมหลับไปแล้วเพิ่งมาเห็น เดี๋ยวจะลองดูแล้วมารายงานผลนะครับ หาซื้อสเป๊คเครื่องใหม่ด้วย(เอาประหยัดๆเพราะปกติดูหนังทางชุดโฮม ) แต่คอมจะไว้อ่านข่าวเปนหลัก

Quote Originally Posted by izam View Post
    HPw 2408 <== ใช้ตัวนี้อยู่น่าจะคล้ายๆกัน ที่กระพิบนี่เลือกใน Menu Quick View เป็นอะไรครับถ้าเลือกเป้น movie นี่กระพริบแน่ๆเพราะมันเอาไว้ใช้กับการดูหนัง มันจะปรับความเข้มของแสงตามสีของภาพในหนัง ถ้าเลือกอันนี้ให้ย้ายไปเลือกอันอื่นแทนก็จะหาย
    ถ้าไม่หาย ดูเหมือนตอนนี้น่าจะต่อแบบ D-sub อยู่ลองหาสายใหม่มาเปลี่ยนอาจะดีขึ้น

ปรับทุกโหมดแล้ว ยังไม่หายครับ อ่านยังสั่นเหมือนเดิม ทีวีก็สั่นเป็นคลื่นไปด้วย จะลองเปลี่ยนการต่อD-sub ดูแล้วจะรายงานผลครับ

Quote Originally Posted by Fourpoint View Post
    ถ้าไม่ใช่ใช้ผิด mode ก็น่าจะเป็นสัญญาณรบกวนแบบ analog (d-sub 15pin สีฟ้าๆแบบจอ CRTน่ะ)ลองเปลี่ยนที่วาง เปลี่ยนรางปลั๊ก เปลี่ยน VGA(-_-") หรืองดีที่สุดถ้าทำได้คือเปลี่ยนไปใช้ DVI-HDMI ครับเพราะส่งแบบ digital มันไม่เพี้ยนแน่นอน
    ครับรอวันเสาร์ผมจะไปหาซื้อชุดใหม่ มาทดสอบครับ ชุดเก่าคงบริจาคเข้าหลวงไป หรือใครสนใจบอกได้นะครับ(แลกถูกๆ)

Quote Originally Posted by natdemo View Post
    มันจอ LCD หรือ CRT อ่ะขี้เกียจค้น

เป็นแอลซีดี แบบฟูลไฮเดฟครับ ขนาด 24 นิ้ว จอไวด์สกรีน ความละเอียด 1900 x1200 ความถี่ 60 Hz

OverclockZone Member phichaiocz's Avatar

ถ้าใช้ 1900 x1200 กับการดจอออนบอร์ดน่าจะกระพริบล่ะครับ

ลองปรับให้มันต่ำลงมาหน่อยสิครับ

OverclockZone Member tre3000's Avatar

ของใช้hp2207h ก็ไม่เห็นกระพริบนะ แปลกจังน่ามีรูป

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post

คุณเรือรบ น่าจะวิเคราะห์แม่นนะครับ พอดีเพื่อนที่เวบไทยดีวีดี แนะนำให้ลองถอดไดร์เวอร์ออก

เห็นผลเลย คือ มันปรับความถี่ ไปที่ 800x600 อ่านสบายตามากเลยครับ นิ่งสนิท (แอบดีใจเล็กๆอย่างน้อย ปัญหาคงอยู่ที่การ์ดจอ) ...แต่พอปรับเกินนั้นขึ้นไป สั่นเป็นเจ้ากะลังจะเข้าเลยครับ เหมือนทีวีโดนคลื่นกวนหนะ ...

ถึงจะไม่ได้ผลร้อยเปอร์เซนต์ ก็ขอบคุณมากๆ เลย ไงก็แวะมาชี้แนะอีกหน่อยนะครับ ....

โอออออ....นี่เราซื้อไฮเดฟมาเพื่อ เล่น 800x600 เหรอเนี่ย ...ฉลาดมากเลยนะนาย อิๆ
    Last edited by Sundayloveyou; 29 Jan 2009 at 23:01:30.

Quote Originally Posted by tre3000 View Post
    ของใช้hp2207h ก็ไม่เห็นกระพริบนะ แปลกจังน่ามีรูป

ผมลงรููปไม่เป็นครับ ....ก็ลองนึกถึงทีวีมันจูนไม่นิ่งหนะครับ แต่มันไม่ได้สั่นแรงขนาดนั้น ผมเพิ่งมาเห็นเมื่ออาทิตย์ก่อน ตอนที่ลงวินโดว์ ทรูฟาสเตอร์ใหม่หนะ ....และได้มาอ่านเว็บนี้ สีหนังสือตัดกันเลยเริ่มผิดสังเกตุหนะครับ ...

Quote Originally Posted by phichaiocz View Post
    ถ้าใช้ 1900 x1200 กับการดจอออนบอร์ดน่าจะกระพริบล่ะครับ

ลองปรับให้มันต่ำลงมาหน่อยสิครับ

มันกระพริบหมดทุกความถี่เว้น 800x600 ครับ นิ่งสนิท สมราคาหน่อย ... งงจริงๆ จำไม่ได้ว่าทำไมทนอ่านมาได้ตั้งนาน คือผมอ่านทีเนี่ยวันละ สิบชั่วโมงครับ ...(ยิ่งกว่าอ่านสอบอีก) อิๆ

(อีกหน่อย) วันเสาร์เนี่ยผมเปลี่ยนชุด ขอเมนบอร์ดรุ่นใหม่ๆ(มีการ์ดจอในตัว) ไม่รู้ว่าจะล่อแหลมต่อการเกิดคลื่นกระพริบอีกปะครับ
    Last edited by Sundayloveyou; 30 Jan 2009 at 10:30:03. Reason: เพิ่มเติมรายละเอียด

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks