Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องเปิดไฟเข้า เเต่หน้าจอไม่ติด ไม่มีเสียงปิ๊ป

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องเปิดไฟเข้า เเต่หน้าจอไม่ติด ไม่มีเสียงปิ๊ป

สเปค

AMD X2 4200+ 2.2GHz
    ASRock ALiveNF6P-VSTA
    RAM RC DDR2 667 1GBx2
    HDD Seagate 160GB
    DVD RW LG
    FORSA 8600GT 256MB DDR3
    PSU Tsunami 520Watt

เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นก็คือ
    ผมไป OC CPU ตั้งค่าในเมนบอร์ดแล้วบันทึกค่ารีสตาทเครื่อง
    ปรากฏว่า เครื่องไม่ติด พัดลมหมุนทุกตัว แต่ไม่มีเสียงปิ๊ป
    เหมือนเดิม เข้าวินโดว์ไม่ได้ ถอดถ่านไบออสก็เเล้ว
    จอมือสนิท ไม่ติดเลย มีงบอันจำกัดนี้ 4000 ผมควรทำอย่างไรดีครับ
    ขอความกรุณาเเนะนำเกรียนอวดฉลาดอย่างผมด้วยครับ
    เห็นเขาทำมันเเรงดี ก็อดใจไม่ไหว อยากทำเเต่ไม่ค่อยมีความรู้
    ใจรัก AMD มาเเต่เกิด ตั้งเเต่เครื่องเเรกในชีวิตเเล้วครับ เเนะนำด้วยครับ

แล้วก่อนที่จะ OC CPU เข้าวินโดว์ได้ปกติใช่หรือเปล่าครับ ยังไงลองขยับแรมและการ์ดจอ ดูครับผม

Comment

ถ้าต่อสายแน่นแสดง การ์ดจอเรียบร้อยไปแล้วครับ

Comment

555งานนี้เสียตัง100%

Comment

ต่ออีกนิด จะoc ทำตามขั้นตอนนี้หรือเปล่า
          1 เปลี่ยนซิ้งที่ระบายความร้อนได้ดีกว่าตัวเก่า ตัวแถมมากับcpuไม่ต้องพูดถึง ทีแถมกับcpuถ้าเลี้ยงสุนักก็ให้แทนกระดูกได้เลย
          2 เปลี่ยนตัวจ่ายไฟวัตเต็ม นะจำเป็นมาก
          3 มีตัวสำรองไฟที่ดีๆ เช่นAPC
          4 เปลี่ยนแรมที่ดังๆ เช่นcrucial
          5 ซิลิโคนต้องเป็นเงินเข้มข้น

ข้อ4หยวนๆได้ แต่ข้ออื่นจำเป็นมากถ้าจะให้ocแล้วเกรียนสุดๆ

งานนี้สงสัยต้องเสียตัง ถ้ายังไม่หมดประกันส่งเคมไปนะ บอกไปว่า คอมไม่รู้เป็นกากไรเปิดไม่ติด ถ้าเขาถามว่า ocไหม ต้องบอกว่าเปล่านะ หรือocไม่เป็น ถ้าcpuไหม้ก็ซวยไป

Comment

ยังมีประกันครับ ก่อนทำก็เข้าวินโดว์ ได้ปกติครับ
            ลองขยับอุปกรณ์ทุกอย่างเเล้วครับ ขอบคุณครับ
            มีวิธีแก้ปัญหาด้วยตัวเองอีกมั๊ยครับ

Comment

clear bios แล้วถอดออกให้หมดเลยครับ ถอด cpu ด้วย บางทีถอดถ่านอย่างเดียว bios มันไม่ลืมค่า

แล้วไล่เสียบทีกลับทีละอย่าง ram vga ถ้ายังไม่ติดอีก แต่ไฟเข้า ก็แสดงว่างานเข้าแทน ไป clam เลยครับ

Comment

มันไม่พังง่ายขนาดนั้นมั่ง ใจร่มๆ ถอดถ่าน ถอดทุกอย่าง ทิ้งใว้1คืน ประกอบกลับ น่าจะได้

Comment

ไปกันถึงไหนแล้ว

Comment

อีก 1 เดือนจะกลับบ้านไปทำดูครับผม ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่ช่วยชี้เเนะครับ เข็ดเเล้ว

Comment

ถอดแรมใส่ใหม่ยังท่าน อาการแบบนี้ส่วนใหญ่เป็นที่แรม

Comment

กำ..OC คืออะไรครับ.
                        โทษทีคับไม่รู้จิงๆ

Comment

Originally posted by stepmixer View Post
                          ถอดแรมใส่ใหม่ยังท่าน อาการแบบนี้ส่วนใหญ่เป็นที่แรม
                          ลองเเล้วครับ

Comment

เดาว่าการ์ดจอเดี้ยงไปแล้วครับ

ลองหาของคนข้างๆมาใส่ดูนะครับ

Comment

1.ลองถอดถ่านแล้วใส่ใหม่
                              2.เอาแรมออกมาขัดตรงทองแดง ใช้ยางลบนะ
                              3. เช็คบอร์ดโดยเปิดเครื่องโดยไม่ใส่แรม ถ้าตี๊ด ตี๊ด ตี๊ด ก็โอ ถ้าเงียบเอาไปเครมด่วน
                              3. เสียบแรมกลับแล้วลองรี คงต้องรีบ่อยมา รุ่นนี้ก็งี้หละ

ผมใช้อยู่เหมือนกันเวลาลากเกินตัวมันจอดับ ใจเย็น ๆ ทำตามขั้นตอนก็หายเอง
                              4000+ ผมไปเสถียรที่ 2.83 เอง

Comment

Working...
                              X