Announcement

Collapse
No announcement yet.

แล็ปปิ้ง CPU... คุณเองก็ทำได้ ไม่ยาก !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมลอง Lapping ที่ซิ้งแทนแล้วไม่เห็นเย็นลงสักนิดเลยนั้งขัดอยู่ 2 ชั่วโมงด้วยความทุลักทุเล เพราะผมเอา Silent Square มาขัดหุหุหุ ทั้งความใหญ่โตทั้งความหนัก เวลาขัดเลยไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่ แต่พอขัดแล้วเงาได้ใจจิงๆ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      โห นี้ขนาดลดแล้วนะเนี้ย ยัง 60c กว่า จะ 70c แล้ว
      ไม CPU ท่านร้อน มากกกกกกกกก มายยยยยยยยย จังนะ
      ของผม P4 3.0@3.7 CPU ยังไม่ถึง 40C เลย (ไม่เปิดแอร์ ถ้าเปิดแอร์ 30c)
      ผมไม่รู้จะเอาลงไงแล้วครับ ปรึกษาใครก็มีทางเสียตัง

>>ผมใช้ซีลิโคลนหลอดละ20บาท พัดลมและซิ้งค์เดิมๆเลย
      >>เปิดเคส ไม่มีพัดลมหลัง
      >>CPU P4 530J 3.0@3.25
      >>Board P5GD1-Pro

ใครมีคำแนะนำดีๆ กราบขอบพระคุณมากเลยครับ เอาไม่ลงมาตังแต่ซื้อแล้ว(ซื้อ 04/2005)

Comment

มาเสริมท่านspin9 ด้วยภาพครับ..1

Comment

เสริมด้วย..2

Comment

อีกนิดแล้วกันนะครับ... ภาพแรกคือก่อนที่จะทำการ lapping สังเกตว่าซิลิโคนโดนบีบเฉพาะช่วงขอบ แล้วมาภาพ 2 หลังจาก Lapped แล้ว ซิลิโคนจะโดนบีบเต็มหน้าสัมผัส

Comment

ทำแล้วมันคุ้มใหมเนี่ย -*-

Comment

น่าจะแกะกระดองไปเลย 555555

Comment

Originally posted by spin 9 View Post
                  ทางฝั่งซีพียู AMD ต้องถาม นาย...อั๊ยซ์... ครับ
                  ได้ข่าวว่าลองทำแล้ว ไม่ย็นลงซักนิด อิอิ

ครับ อิอิ ... Opty 148 (939) ยัง 3.0GHz. OnAir ไม่ได้เลยครับ (ยังได้แค่ 2.95GHz. OnAir อยู่เลย)

แต่กินไฟน้อยลงเห็นๆครับ ...

กำลังจะลองขัดออกอีกนิดนึงครับ ... จะเอา 3.0GHz. OnAir ครับ

ส๊าดดดดด ...

Comment

ดีจริงครับ
                    แต่ Northwood ผมเย็นอยู่แล้ว -*-

Comment

Originally posted by นาย...อั๊ยซ์... View Post
                      ครับ อิอิ ... Opty 148 (939) ยัง 3.0GHz. OnAir ไม่ได้เลยครับ (ยังได้แค่ 2.95GHz. OnAir อยู่เลย)

แต่กินไฟน้อยลงเห็นๆครับ ...

กำลังจะลองขัดออกอีกนิดนึงครับ ... จะเอา 3.0GHz. OnAir ครับ

ส๊าดดดดด ...
                      แกะกระดองออกเลยท่าน

Comment

มะค่อยลงเลยอ่าของผม !!! มันเท่าเดิมเลยอ่าครับ !!!

Comment

น่ากัว

Comment

ผมมาสนับสนุนความคิดถอดกระดองครับ เห็นด้วยๆ เวลาเครื่องร้อนๆเมื่อก่อนเรายังถอดฝาเคสเอาพัดลมเป่าเลย แล้วนี่ซีพียู ถ้ามันร้อนจัดๆก็ถอดกระดองแมร่งซะ แล้วอย่าลืมเอาพัดลมเป่านะ ไม่งั้นช่วยได้ไม่มาก 555+++ จาฮาไปไหนวะ เอิ๊กๆๆๆๆๆ กร๊ากกกกกกกรั่กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ 5555++++

Comment

- -

Comment

ทำ CPU ใน socket 478 ได้ไหมครับ อยากทำบ้างเงาจิงๆ

Comment

Working...
                                X