Announcement

Collapse
No announcement yet.

แล็ปปิ้ง CPU... คุณเองก็ทำได้ ไม่ยาก !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ลองทำแล้วอ่ะ ไม่ลดเลยประกันหายอีก

Comment

ของใหม่เพิงซื้อไม่กล้าลองแฮะ ^^

Comment

ผมทำแล้ว ของผม pentium 4HT 450 จากประมาณ51-56องศา ตอนนี้เหลือ 42-49 เอง ลดลงมาได้เกือบ10องศาเลยทีเดียว

แต่ขัดนานจิบ ขัดไปเรื่อยๆกว่าจะเห็นทองแดง ไม่เห็นก็ขัดต่อไป

Comment

amdทำได้ไหม ร้อนชิบ

Comment

ของเค้าดีจิง

Comment

ลองทำกันยังครับ

Comment

ลองแล้วครับ เอา E8400 กับ Tuniq Tower 120 มาดู เอาน้ำ 1 หยดลงบนหน้าแล้วเอากระจกทับดูรอยน้ำ ไม่มีความเรียบเลยครับ ทั้ง CPU ทั้ง Sink (โดยเฉพาะ Sink! แย่มากอย่างไม่น่าให้อภัย). เลยขัดทั้งคู่ หยดน้ำเอากระจกทับทดสอบใหม่จนเรียบสนิท ใส่ MX-2 นิดเดียว (ตามวิธีที่ที่แนะนำในเวบ ArticCooling)

Temp ลดลง 5-8 องศาครับ

ไม่ได้ถนอม CPU ตอนทำเลยครับ ทำตก 2-3 ที เสร็จทำความสะอาดทิ้งไว้ให้แห้ง ที่สำคัญคืออย่างใจร้อนใช้น้ำหนักกด จะทำให้ขอบกับมุมมน ขัดยังไง่ก็ไม่เรียบ

ให้ขัดไปทางเดียวไม่วนวงกลมหรือเลขแปด หรือเดี่ยวขึ้นที ขวางที ผมลองทุรูปแบบเล้วครับ ช้าแล้วไม่ได้ผลเท่าขัดขึ้นลงทางเดียวจนเสร็จง่ายสุด เร็วสุด

ถือว่าได้ผลจริงครับ

Comment

สมัครเวปนี้มาเดือนกว่า อ่านแต่ห้อง Overclock Techniques ห้อง IT Market กับห้องเกมส์
                  พอมาอ่านกระทู้นี้คืนแรกนอนไม่หลับคับของมันขึ้น เช้ามาเอาเลยรื้อๆขัดๆ P.D820 ก่อนขัดเซ็ตเดิมๆไม่คล๊อก 50กว่าเกือบ60 หลังขัด เท่าเดิมแป๊ะ เป็นงง ถอดอีกรอบ เอาซีพียู มาลองวางบนซิ้งค์ อ้าวชัดเจน ซิ้งค์เป็นหลังเต่า หายโง่เลยสงสัยมานานทำไมมันร้อนจัง
                  ขัดซิ้งค์ต่อดีกว่าแต่ขัดยากชิบมันติดขา

Comment

Originally posted by hugnoi View Post
                    สมัครเวปนี้มาเดือนกว่า อ่านแต่ห้อง Overclock Techniques ห้อง IT Market กับห้องเกมส์
                    พอมาอ่านกระทู้นี้คืนแรกนอนไม่หลับคับของมันขึ้น เช้ามาเอาเลยรื้อๆขัดๆ P.D820 ก่อนขัดเซ็ตเดิมๆไม่คล๊อก 50กว่าเกือบ60 หลังขัด เท่าเดิมแป๊ะ เป็นงง ถอดอีกรอบ เอาซีพียู มาลองวางบนซิ้งค์ อ้าวชัดเจน ซิ้งค์เป็นหลังเต่า หายโง่เลยสงสัยมานานทำไมมันร้อนจัง
                    ขัดซิ้งค์ต่อดีกว่าแต่ขัดยากชิบมันติดขา
                    5555 ถ้าขัดแล้วแล้วก็มาบอกกันด้วย แต่ว่ามันจะเรียบหรอ

Comment

Originally posted by bammbamm View Post
                      5555 ถ้าขัดแล้วแล้วก็มาบอกกันด้วย แต่ว่ามันจะเรียบหรอ
                      อึมมมม ลองแล้วคับดีขึ้นมากมายซิงค์เดิมๆของ pd820 มันจะถอดขาไม่ได้ผมใช้วิธีเอากระดาษทรายพันกับ ขวดเบียร์เล็กอ่ะคับหงายซิงค์ แล้วสอดขวดเบียร์เข้าไประหว่างขา (สำนวนแปลกๆ) ขัดแบบขวางคล้ายๆแปรงฟัน หลังเตาหายไปเยอะ ทีสำคัญท่านต้องกดขวดเบียร์กะให้กลางแทนทองแดงไม่งั้นกินขอบ ใช้กระดาษทรายเบอร์2พันคับ ถ้าซิงค์ตัวไหนถอดขาได้คิดว่าง่ายคับ ใช้วิธีเหมือนขัด CPU เลย หน้าเวปมีบอกลองหาดู
                      ส่วนCPU ผมไม่เลข8ล่ะ ขัดขวาง(ขัดเข้าออกจากตัวเรา) กางศอกกว้างๆ ใช้3นิ้วจับCPU ใช้นิ้วกลางกับนิ้วโป้งจับขอบให้นิ้วทั้ง2ลากให้ติดไปกับกระดาษทรายเลย นิ้วชี้กดตรงกลางCPUเบาๆขัดแบบไม่ต้องออกแรงมากแต่ลากยาวๆ หนุน CPU ทั้ง4ทิศ ขัด20ครัง เปลี่ยนทิศทีนึง พอขัดถึงกระดาษทรายเบอร์2พันแล้ว ลองเอากระดาษทรายไปลูบน้ำสบู่ดูคับแล้วเอามาขัดต่อ ขึ้นเงาเลย ลอยขนแมวหายออกเกือบหมด ไม่ต้องพึ่งน้ำยาขัดเงาเลย
                      ตอนนี้แบบเดิมๆไม่ oc ลงมาได้ประมาณ 45-49 กับซิลิโคนบ้านๆ สีทองหลอดล่ะ40 ทาบางๆ ได้มากกว่า5ครั้งอีกแนะ
                      อาทิตย์นี้ผมจะได้ Zalman 9500 LED มาล่ะ แล้วจะหา MX-2 มาทาดูจะลดลงกี่องศาหว่า
                      OC นี้มัน ศาสตร์ผสมศิลปจิงๆ ชักหลงแล้วคับ

Comment

-*-

Comment

ดีจริงครับ

Comment

ถ้าผมทำคงปูดกว่าเดิม

Comment

478 ทำได้ไหมครับ

Comment

Originally posted by mookDANG2008 View Post
                                478 ทำได้ไหมครับ
                                ตามทฤษฎีที่ว่าเราต้องการให้หน้าสำผัสCPU กับ ซิ้งค์ แนบกันมากที่สุดจนไม่เหลือช่องว่างเลย คิดว่าทำได้คับ

Comment

Working...
                                X