Announcement

Collapse
No announcement yet.

แล็ปปิ้ง CPU... คุณเองก็ทำได้ ไม่ยาก !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ไม่มีฝีมือพอ ไม่กล้าทำ กลัวพัง

Comment

แลปมาแล้วกะ 478 3.0 HT จากเดิม 39-43 Idle ~ 55-58 Full ปัจจุบัน 31-36 Idle ~ 45-51 Full
      Attached Files
      Last edited by kud_ku; 16 Sep 2008, 12:23:37.

Comment

CPU หมดประกันถึงกล้าทำ ..อิอิ..:P ซิงค์เดิม ๆ 478 กระดาษทรายน้ำเบอร์ 800 แผ่นเดียว...แบบว่ารีบทำ:P

Comment

Originally posted by kud_ku View Post
          CPU หมดประกันถึงกล้าทำ ..อิอิ..:P ซิงค์เดิม ๆ 478 กระดาษทรายน้ำเบอร์ 800 แผ่นเดียว...แบบว่ารีบทำ:P
          ขัดนานไหมครับ เป็นชั่วโมงหรือเปล่า

แล้วถ้าขัดมากเกินไป CPU จะเสียไหมครับ
          Last edited by vueja; 17 Sep 2008, 12:08:47.

Comment

Originally posted by kud_ku View Post
            มี 478 P4 2.4 กับ 2.8 อยู่อยากลองมั่ง มันร้อนมากๆ

กดเกินไปซ้ำเลย น่าจะลบได้นะ
            Last edited by vueja; 17 Sep 2008, 12:09:41.

Comment

เอากระดาษทรายแปะกับกระจกไว้ก่อนนะ แล้วก็ลงมือแลป..ผมดูวิธีการทำมาจากเวปยูตูปน่ะคับที่ฝรั่งเค้าทำ..เหอๆๆ ซีพียูจะเป็นสี่เหลี่ยม ขัดด้านนึงโดยถูขึ้น-ลง นับเป็น 1 รอบ ขัดด้านละ 25-30 รอบ แล้วหมุนเปลี่ยนด้าน แล้วก็ขัดไปจนครบ ดูว่าซีพียูของท้านบนกระดองซีพียูเป็นสีทองแดงรึยัง..ค่อยๆขัดไปเรื่อยๆจนกระที่ง กระดองซีพียูของท่านเห็นเป็นสีทองแดงทั้งหมดครับ อ่อ อย่าลืมเปลี่ยนแผ่นกระดาษทรายด้วยนะ เพราะเวลาขัดไปๆ กระดาษทรายมันจะสึกไปด้วย ของผมใช้กระดาษทรายน้ำเบอร์ 800 เบอร์เดียว..แบบว่ารีบ(แต่เอามาขัดแบบแห้งนะ..อิอิ..เพราะถ้าขัดน้ำจริงๆซีพียูคงเจ๊งไปแล้ว..เหอๆๆ) ..ลองดูนะครับ

Comment

OCZ Sunday Special #14 : เมื่อซีพียูอินเทล แว๊ว..... แวว

link นี้เปิดไม่ได้แล้วอ่ะครับ

จะเก็บความรู้ยังไงดี

ตอนนี้ผมใช้ intel p4 3.2 และมีอีกตัว p4 3.0 จะทำได้รึเปล่าครับ

เดี๋ยวกลับบ้านจะเอารูปมาให้ดูนะครับ

ขอบคุณมาก

Comment

แง๊ะ ของผมกดไม่ลงเท่าไร P4 631 3.2 50C-52C ขัดแล้วก้อเท่าเดิม

สรุปเพราะทำบาปมากไปหรือเปล่านะ

ล้อเล่นนะคับ แต่ก้อไม่เข้าใจว่าทำไม

ทำตามวิธีทุกอย่างแล้วนะคับ

ก้อคงที่ แต่ก้อไม่เป็นไรคับ

แต่ทานใดมีวิธีอื่นอีกบอกกันบ้างนะคับ

ขอบคุณคับ หรือเคาะมา ที่ pharoah.com@hotmail.com บอกกันบ้างนะคับ

Comment

Originally posted by breeze View Post
                    แง๊ะ ของผมกดไม่ลงเท่าไร P4 631 3.2 50C-52C ขัดแล้วก้อเท่าเดิม

สรุปเพราะทำบาปมากไปหรือเปล่านะ

ล้อเล่นนะคับ แต่ก้อไม่เข้าใจว่าทำไม

ทำตามวิธีทุกอย่างแล้วนะคับ

ก้อคงที่ แต่ก้อไม่เป็นไรคับ

แต่ทานใดมีวิธีอื่นอีกบอกกันบ้างนะคับ

ขอบคุณคับ หรือเคาะมา ที่ pharoah.com@hotmail.com บอกกันบ้างนะคับ
                    ลองหาเวอร์เนีย ถ้าไม่มีใช้ฟุตเหล็กใหม่ๆน๊ะคับ มาไล่ทาบกับกระดอง CPU
                    ใช้สันของฟุตเหล็กน๊ะคับทาบดู ส่องกับไฟถ้าเห็นแสงลอดระหว่าง CPU กับฟุตเหล็กแสดงว่ายังไม่เรียบ ทาบหลายๆจุดน๊ะคับ ขัดให้เห็นแสงลอดน้อยที่สุด
                    เอาฟุตเหล็กทาบซิ้งค์ดูด้วยก้อดีคับ เท่าที่ลองดูหลายๆตัว ซิ้งค์เดิมๆมันจะเป็นหลังเต่าซะส่วนมาก

ปล. P4 631 ตัวนี้สนใจคับเบื่อแล้ว pm มาหาผมด่วนเลยคับ ขอจองๆ

Comment

Comment

เงาได้แค่นี้เองงะ
                        Attached Files

Comment

หน้าลองดีคับ

Comment

ผมเอา Celeron D 346 3.0Gh รู้สึกว่าลดลงได้นิดนึง ซิ้งธรรมดา
                            ก่อนทำ ประมาณidle 45-50
                            ตอนนี้idle ลดลงซํก2 องศา แต่ยังขัดไม่เนียนเท่าไหร่ ไว้ว่างๆ จะเอามาขัดใหม่ประกอบกับซิลิโคนหมด*-*

Comment

มารายงาน E6300 M/B GA-965P-DS3 rev 3.3 ซิ้งพัดลมเดิมๆ จากแต่ก่อน 51-53 ลดลงเหลือ 44-46 สุดยอกเลยครับ กำลังปวดหัว อยากจะเปลี่ยนพัดลมกับซิ้งใหม่ เพราะเวลามันร้อนมาก พัดลมดังอย่างกับเรือหางยาวเลย แต่พอความเย็นลดลงพัดลมเงียยลงเยอะเลย ต้องขอบคุณมากที่ทำให้ประหยัดเงินไปได้ระยะหนึ่ง ฮิ..ฮิ

Comment

Originally posted by มือใหม่หัดขัด View Post
                                ผมไม่รู้จะเอาลงไงแล้วครับ ปรึกษาใครก็มีทางเสียตัง

>>ผมใช้ซีลิโคลนหลอดละ20บาท พัดลมและซิ้งค์เดิมๆเลย
                                >>เปิดเคส ไม่มีพัดลมหลัง
                                >>CPU P4 530J 3.0@3.25
                                >>Board P5GD1-Pro

ใครมีคำแนะนำดีๆ กราบขอบพระคุณมากเลยครับ เอาไม่ลงมาตังแต่ซื้อแล้ว(ซื้อ 04/2005)
                                ของผมboardเดียวกันเลยแต่CPUผม P4 660 3.0G ocแค่3.2(ขี้เกียจทำต่อ)
                                ตอนยังไม่ocอุณหภูมิผม50เกือบๆ60
                                ก็เลยเปลี่ยนซิงค์เปนCORE CONTACT FREEZER 92MM
                                เหลือแค่30 full load 37

Comment

Working...
                                X