Announcement

Collapse
No announcement yet.

แล็ปปิ้ง CPU... คุณเองก็ทำได้ ไม่ยาก !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• น่าสนๆๆ

Comment

• ผมรองกับ e4700 แล้วลดไป 1 องศาเอง

แต่ฟูลลดไป 5 องศา
      Last edited by rungrod; 5 Jun 2010, 18:02:24.

Comment

• ผมก็อยากทำมานานแล้วแต่ว่าเจ้า PD925ของผมมันไม่ร้อนแต่ว่าหันมามองเจ้า AMD Athlon64X2 มันร้อนจัดจริงๆอยากจะจับมันออกมาขัดซะเหลือเกินแต่ไม่รู้ว่าจะจับอะไรมันดีตอนขัด หน้าหนักใจจริงๆ

Comment

• ลอง ทำ นาน แล้ว ครับ ได้ ผล มากๆ p.4 2.40-3.40 /478 ครับ จาก 65 ลง มา เหลือ 40 ไม่ เกิน 45 อะครับ

ซิ้งเดิม ไม่มี พัด ลม เพิ่ม ยัง ให้ พี่ ใช้ อยู่ เลย ครับ 4 ปี ได้ แล้ว ฮ่าๆ

Comment

• โห้ คิดได้ไง

Comment

• ลองแล้วคับ..ลดลงจริงจริง....ตามที่ขอคับ...pentium D 805
              50c ลดลงเหลือ40c ตัดสินใจลองทำ....คุ้มค่าจิงคับ

Comment

• เอ่อ ผมทำแล้วครับ แต่เกิดปัญหา คือ หลังจากทำ Lapping แล้ว ประกอบเข้าที่เดิม เปิดเครื่องปกติ บูตได้ปกติ แต่พอถึงหน้าเดสทอปปกติ อากรก็เริ่มออกครับ คือมีอาการหน่วงมากๆ อุณหภูมิก็ไม่ได้ต่างจากเดิมเลย ซักพักก็เกิดจอฟ้าครับ!!! โค้ด Error ก็คือ Error : PAGE_FAULT_IN_NONPAGED_AREA (Error Code : 0x00000050)

ผมก็ลองไปเช็คดูตามกูเกิล เห็นบอกว่า น่าจะเกี่ยวกับ หน่วยความจำแรม ซึ่งผมก็ลองเปลี่ยนแรมแล้ว ก็ยังขึ้นจอฟ้าและขึ้นโค้ดเดิม แก้ไม่หายซักที พอจะมีวิธีไหนแก้ได้อีกมั้ยครับ ?? หรือว่า ต้องซื้อ CPU ใหม่ ?? T^T

Comment

• น่าลองกับ i5

Comment

• เค้าเพี้ยนไปแล้วครับ เวลาติดฮีตซิงค์เข้ากับ CPU จะมีซิลิโคนเจลทาบนตัวCPUก่อนครับ เพื่อเป็นตัวส่งผ่านความร้อน ต่อให้ CPU มันยุบลงไป แต่ถ้าทาตัวนี้ไว้ มันก็ระบายความร้อนได้ครับ -*- คิดได้ไง เอากระดาษทรายไปขัด

Comment

• ลองเอาหินลับมีดไปขัดกับ e4500 ปรากฎว่าขัดได้ไวกว่ากระดาษทราย
                      แต่อุณภูมิกลับเพิ่มขึ้น -*-
                      กระดอง 34-42
                      core1 34
                      core2 36

กลายเป็น
                      กระดอง 35-38
                      core1 36
                      core2 39
                      เลวร้ายกว่าเดิม -*-

ครั้งที่ 2
                      กระดอง 44-54
                      core1 40
                      core2 42
                      พอกันที!!

แต่ช่างเหอะ ประสบการณ์ ดีที่เล่นแบบเปลือย
                      เลยปรับด้านพัดลมให้เหลือกระดอง 36-46 core1 36 core2 39 ได้เท่าเดิม
                      ตกลงเลยไม่รู้ว่ามันเย็นลง ร้อนขึ้น หรือไม่เปลี่ยนแปลง
                      Last edited by arunsawat; 31 Oct 2011, 15:40:21.

Comment

• Comment

• วันนี้ลองทำบ้าง ทำกับ 2500K 4.5GHz 1.235v.

ทำแล้ว อุณหภูมิลดลงประมาณ 14-15c

ก่อนทำ

หลังทำ

Comment

• ผมอยากทำยุน่ะ แต่ใจผมไม่กล้าพอ AMD FX-6300

Comment

• สุดยอดครับ

Comment

Working...
                              X