Announcement

Collapse
No announcement yet.

แล็ปปิ้ง CPU... คุณเองก็ทำได้ ไม่ยาก !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แล็ปปิ้ง CPU... คุณเองก็ทำได้ ไม่ยาก !!

Lapping CPU ... คุณเองก็ทำได้ ไม่ยาก

จากตอน OCZ Sunday Special #14 : เมื่อซีพียูอินเทล แว๊ว..... แวว
    ท่าน ZoLKoRn ได้โชว์ลีลาการขัดหน้าสัมผัสซีพียู LGA775
    และพิสูจน์ประสิทธิภาพ ว่ามีผลต่อการระบายความร้อนได้จริง ไม่มีโม้
    (ใครยังไม่ได้อ่าน ให้คลิ๊กตามไปอ่านกันซะ!!)

วันนี้ spin 9 จึงขอมาตอกย้ำอีกครั้ง ว่าด้วยเรื่องการ Lapping
    เนื่องจากพื้นผิวหน้าสัมผัสของซีพียู LGA775 มีความเรียบที่ไม่สม่ำเสมอกัน ซึ่งบริเวณขอบของกระดองซีพียู จะมีความสูงกว่าบริเวณอื่นๆ
    การขัดผิวหน้าสัมผัสของซีพียู จึงจะช่วยให้หน้าสัมผัสของซีพียูมีความเรียบเสมอกันโดยทั่ว
    ซึ่งจะทำให้ความร้อนถูกกระจายไปยังฮีทซิงก์ได้ดีกว่าเดิม
    (มีการแนบชิดสัมผัสกับฮีทซิงก์ในพื้นที่ที่มากขึ้น)

ต้องเตือนกันก่อนว่า การขัดพื้นที่หน้าสัมผัสซีพียู
    จะส่งผลโดยตรงต่อการรับประกัน ซึ่งการรับประกันจะสิ้นสุดลงทันที
    จึงแนะนำสำหรับผู้ที่มี LGA775 หมดประกันแล้ว
    กับผู้ที่กล้าเสี่ยง กล้าลอง เพื่อสิ่งที่ดีกว่าเท่านั้นครับ

ของที่จำเป็นในการ Lapping
    1) ซีพียู LGA775
    2) กระดาษทรายน้ำ เบอร์ 600, 1000 และ 2000 (หรือใกล้เคียง)
    3) พื้นรองที่มีความเรียบสูง ถ้าได้เป็นแผ่นกระจก หรือโต๊ะกระจก จะดีมาก
    4) ใจ และ แรงกาย
    5) เวลาซัก 1 ชั่วโมง

เริ่มกันเลย ...
    1) กางกระดาษทรายเบอร์ 600 ลงบนโต๊ะกระจก ราดด้วยน้ำเปล่า หรือน้ำผสมผงซักฟอก เอามือลูบๆ ให้พอหมาดๆ
    2) คว่ำซีพียู LGA775 โดยเอาด้านกระดองสัมผัสกับกระดาษทราย
    3) ค่อยๆ ถูซีพียูไปกับกระดาษทราย โดยห้ามใช้แรงกดลงในแนวตั้ง ให้ถูโดยการลากซีพียูในแนวนอน วนเป็นเลข 8 (ดูภาพการถูซีพียูได้จากลิงก์ Sunday Special ด้านบน)
    4) ถูซีพียูไปเรื่อยๆ ผ่านไปซัก 15-20 นาที ให้พลิกขึ้นมาดู จะสังเกตได้ว่าบริเวณขอบกระดอง จะถูกขัดออกไปจนเห็นเนื้อทองแดง ในขณะที่บริเวณกึ่งกลาง จะถูกขัดลงไปน้อยกว่า (เป็นข้อพิสูจน์ว่า บริเวณขอบของซีพียู มีความสูงขึ้นมา และส่งผลให้การระบายความร้อนมีประสิทธิภาพไม่ดีเท่าที่ควร)
    5) เปลี่ยนกระดาษทรายเป็นเบอร์ละเอียดขึ้น ในที่นี้คือเบอร์ 1000 และเริ่มทำตั้งแต่ข้อ 1-4 ใหม่
    6) เปลี่ยนกระดาษทรายอีกครั้ง เป็นเบอร์ละเอียดสุด และทำตั้งแต่ข้อ 1-4 อีกครั้ง
    7) พักเหนื่อยซักนิด
    8) ทำความสะอาดผงทองแดงที่เกิดขึ้นจากการขัด โดยอาจใช้กระดาษชุบน้ำเช็ดทำความสะอาดซีพียู หรือนำไปล้างน้ำเลยก็ได้
    9) (Optional) ขัดเงาซีพียู ด้วยน้ำยาขัดเงา เช่น บรัสโซ หรือ วีนอล เพื่อความเงางาม
    10) ทำความสะอาดซีพียูอีกครั้ง และทำให้ซีพียูแห้งสนิท เพราะขณะที่ทำการขัดด้วยกระดาษทราย อาจมีหยดน้ำหลุดเข้าไปอยู่ภายในกระดองได้ และอาจเป็นอันตรายเมื่อนำไปเปิดเครื่องใช้งานจริง
    11) ภาวนา และนำไปติดตั้งในเครื่องอีกครั้ง ด้วยการทาซิลิโคนตามปกติ หากไม่มีอะไรผิดพลาดจากขั้นตอนทั้งหมด อุณหภูมิจะลดลงไปมากพอสมควรทีเดียวครับ

ย้ำอีกครั้งว่า การ Lapping CPU นี้ ส่งผลโดยตรงต่อการรับประกัน และ ทำให้การรับประกันซีพียูสิ้นสุดลงทันที และ ทีมงานโอเวอร์คล๊อกโซน จะไม่รับผิดชอบต่อความเสียหายที่อาจเกิดขึ้นครับ

ขอให้โชคดี ...

ขอบคุณข้อมูลจากท่าน ZoLKoRn อีกครั้งครับ
    Last edited by spin 9; 27 Feb 2007, 23:12:11.

หุหุหุ

โอววว ใช้ซิงค์ CPU อะไรครับ ทำไมไม่ Lapping อุณภูมิ Ilde 29c full 48 เองนะครับ ห้องแอร์ปาวแล้วใช้ ซิงค์ CPU ไรครับ ไม่เห็นบอก SYSTEM เลย (เย็นพอ ๆ กะผมเปิดแอร์ 25c + ซิงค์ 9500LED เลย Ilde 29c full 48 นะ)

Last edited by TWK.; 27 Feb 2007, 23:20:36.

Comment

ไม่ทำ Am2 บ้างหรอครับ มีหวังขางอแน่ๆ

Comment

Originally posted by Cesc View Post
        ไม่ทำ Am2 บ้างหรอครับ มีหวังขางอแน่ๆ

ทางฝั่งซีพียู AMD ต้องถาม นาย...อั๊ยซ์... ครับ
        ได้ข่าวว่าลองทำแล้ว ไม่ย็นลงซักนิด อิอิ

Comment

หุ มานเย็นอยู่แล้วอะ

Comment

ผมว่านะ เอาพวก เพนเที่ยม D ตระกูล 8xx มาเทสจะดีกว่ามั้ยครับ เพราะว่า 8xx มันร้อนมาก

Comment

แล้วถ้า Lapping ที่ซิ้งแทน มันจะเย็นขึ้นไมครับ เอาแค่ wenol ขัด ให้ขึ้นเงา

Comment

Comment

Originally posted by kidnapped1 View Post
                  แล้วถ้า Lapping ที่ซิ้งแทน มันจะเย็นขึ้นไมครับ เอาแค่ wenol ขัด ให้ขึ้นเงา

น่าคิด แต่ มานก่ ping มามห้อยู่แล้วนิด นา แต่ ปิ๊งๆๆๆ ไม่พอ

Comment

ซิ้ง เดิมๆๆๆ มัน ใส่ แต่ ซิ้งที่มา ที่เอา Clock สิ หยาบๆๆๆเดียวซับ

Comment

ผมลองทำละ ลดไป 5 องศา

Comment

เอาน้ำยาขัดรถก้ได้คับ แต่ขัดนาน คิกๆ

Comment

มีใครลอง ขัดแต่ซิ้ง แล้ว ลงกันบ้างไหม อิอิ

Comment

ลองแล้วครับ ขัดแห้งนะครับ ไม่ใช้น้ำกลัวพัง...
                            P4 530J จาก 81c มาอยู่ที่ 66~68c ลดไปได้มหาสาร
                            (ซิ้งค์ก็ชัดเอานะครับเอาแต่เงาครับไม่ขัด)

Comment

Originally posted by มือใหม่หัดขัด View Post
                              ลองแล้วครับ ขัดแห้งนะครับ ไม่ใช้น้ำกลัวพัง...
                              P4 530J จาก 81c มาอยู่ที่ 66~68c ลดไปได้มหาสาร
                              (ซิ้งค์ก็ชัดเอานะครับเอาแต่เงาครับไม่ขัด)
                              โห นี้ขนาดลดแล้วนะเนี้ย ยัง 60c กว่า จะ 70c แล้ว
                              ไม CPU ท่านร้อน มากกกกกกกกก มายยยยยยยยย จังนะ
                              ของผม P4 3.0@3.7 CPU ยังไม่ถึง 40C เลย (ไม่เปิดแอร์ ถ้าเปิดแอร์ 30c)
                              Last edited by TWK.; 28 Feb 2007, 23:07:59.

Comment

Working...
                              X